Author Topic: นอร์เวย์ เราจะเรียนวิชารัยกานดีอ่า  (Read 10785 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline อัยย์ นอระเว สี่แปด

• AFSer Senior
  • *
  • Hlam i Norge sier : jeg vil ha peeng.. :-P
  • Exchange In: Norway
  • Generation: #48 (2009-2010)
ภาษากายซะงั้นนะนู๋เก๊ะ!!
5 55

เก๊ะจ๋า...
เราก้อต้องมาซ้ำเหมือนกาน
ชีวิตมันเส้า
T T

แก้มได้เรียนเกี่ยวกะศิลปะหรอ
ก้อดีน๊ะ

อยากได้โฮส!!
5 55
norge er ikke thailand...
men jeg elsker begge deler alikevel :D

tida gikk for fort, synes jeg...

im ELF who proud to be ELF and gonna be ELF forever...

NPP30BR96AFS48NORWAY...

Offline Slona2u

• AFSer Legendary
  • *
  • Rus # 37
ตอนที่พี่ไป รัสเซีย (อยู่ใกล้กับ Norway นี่นา) พี่เรียน คณิต อังกฤษ สังคม ฟิสิกส์ ชีวะ เคมี ศิลปะ ..
สรุป ลงเรียนไปเกือบ 10 วิชาแน่ะ รู่เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องบ้าง (เอามันส์กับเอาเพื่อนไว้ก่อน จะได้ไม่เหงา) พี่ยังไปเถียงกับครูประวัติศาสตร์ที่นู่นเลย ก็ในแผนที่ประเทศไทยของเค้ายังเป็น siam อยู่เลย .. (ขำขำ)
**แนะนำให้เลือกเรียนวิชาภาษาท้องถิ่น กับเด็กๆ นะคะ สนุกดี** พี่เองยังลงเรียนวิชาภาษารัสเซียกับเด็ก เกรด 2 เลยค่ะ เพลินดี

เนื้อหาวิชาของสายวิทย์ (ที่รัสเซีย) ไม่ยากเลย ดูเหมือนว่าเด็กไทยจะเรียนล้ำหน้าเค้าไป 1 ปี เพราะเนื้อหาที่เรียนพี่เคยเรียนมาหมดแล้วอ่ะ ตอนสอบก็ไม่ได้สอบทุกวิชาหรอกค่ะ เพราะที่นู่นเค้าใช้ภาษารัสเซียกัน ก็เลือกสอบบางวิชาเท่านั้นเอง

พอครบกำหนดการเรียนแล้วทางโรงเรียน (ที่นู่น) เค้าจะออก "ใบจบ/ผ่านการเรียน" พร้อมเทียบโอนเกรดมาให้ (รวมถึงระดับการศึกษาของประเทศนั้นๆ เช่น การศึกษามีตั้งแต่เกรด 1 ถึง เกรด 11 / แต่ประเทศไทย มี 12 เกรด / การให้คะแนน มีตั้งแต่ A-D) ... อะไรประมาณนี้
**เราต้องเอาเอกสารตัวจริงกลับมานะคะเพื่อป้องกันการเกิดปัญหา**

ถ้ายังไงลองศึกษาข้อกำหนดการเทียบโอนหน่วยกิตวิชาดูว่า เราจำเป็นต้องลงเรียนวิชาหลักๆ อะไรบ้าง
สมัยพี่ (10++ ปีมาแล้ว) เด็กวิทย์ ต้องเรียนวิชาพื้นฐาน+วิชาเฉพาะแผนการเรียนที่เกี่ยวกับวิทยาศาสตร์ด้วยล่ะ หลักๆ มี เลข สังคม ภาษา + ฟิสิกส์ หรือ เคมี หรือ ชีวะ (ถ้าจำไม่ผิดนะคะ)

ชักจะตอบ ยาววววว...เกิน เดี๋ยวจะเซ็งซะก่อน
เอาเป็นว่าเมล์มาหาพี่ที่ [email protected] แล้วพี่จะให้เบอร์โทร จะได้คุยกันดีมั้ยคะ
"ยินดีให้คำปรึกษา ฟรี ค่ะ"

Offline AMIER NORWAY#47

• AFSer Novice
  • *
    • my hi5
คือ จะบอกว่า เค้าจะดูกับใบเกรดที่เราเอาไป
และก็เค้าจะคุยกับน้องๆ ว่า จะเรียนไรมั่ง ไรงี้อ่ะ
พูดจริงๆ อย่าไปซีเรียสเรื่องเรียนเลยยยยยยยยยยย ฮ่าๆๆ
ถือว่ามาพักผ่อนดีกว่านะ ปีนึง
เก็บเกี่ยวประสบการณ์

แต่ว่า เลขอ่ะ มันมี สี่ หรือ ห้า เลเวลนี่แหละ
ไม่แน่ใจอ่ะ
แล้วคือ เค้าเลือกให้พี่เรียนเลเวลยากสุดดดดดด
เอ่อมมม อยากตายยยย T^T
คือมันก็ไม่ได้ยากเท่าที่ไทยอ่ะน้อง
แต่แบบ มันเรียนไม่เหมือนที่ไทยนะ วิธีการทำไรงี้อ่ะ (-"-)

ปล.โรงเรียนที่นอร์เวย์แจกแล้ปท้ิอปให้ใช้หนึ่งปีล่ะ ฮ่้าๆๆ
แต่ไม่ทุกโรงเรียนน๊ะจ๊ะ
SAVNER NORGE MASSE!

http://ammiiliiz.hi5.com  ^^
http://ammiiliiz.multiply.com
ไปเยี่ยมชม มัลติพลาย กับ ไฮ5 ได้นะคะ :)