Author Topic: เกี่ยวกับการขอเป็นตัวสำรอง ฮ่าๆ+บราซิล  (Read 6513 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline Sun In SaNtA MaRiA

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • @BKK
    • My Facebook
    • >>>Hi5<<<
  • Exchange In: Brazil
  • Generation: No
Yes in the south is very cold!!!

My city used to have snow too but 10 years ago!!! but very cold and cold...

Offline ลิลลี่บราซิลสี่เก้า

• AFSer Senior
  • *
  • Montes Claros.Minas Gerais
  • Generation: #49 (2010-2011)
มาเลยค่ะ แล้วจะไม่เสียใจ
ตอนแรกเราก็เป็นแบบนี้ล่ะ บราซิล ต้องเป็นป่าอเมซอนทั้งประเทศแน่ๆ คนตัวดำๆ เถื่อนๆ แน่เลย!

ลองเปิดใจดูนะ เดินออกมานอกกรอบของตัวเอง
แล้วจะรู้ว่า ประเทศเนี้ย เจ๋งโคตร!
เพราะด้วยระยะทางที่ไกลมาก แน่นอนอยู่แล้วว่าวัฒนธรรมมันย่อมแตกต่าง

ทุกคนอยากไปยุโรปเพราะคิดว่ามันสวย มีหิมะ ที่คนไทยอย่างเราปรารถนาที่จะเห็นกัน
แต่น้องรู้อะไรไหมคะ ว่ายังมีประเทศอีกเป็นสิบ ที่ถึงจะไม่มีหิมะ แต่มันสนุก!!
ประเทศเหล่านั้นที่พี่พูดถึง คือประเทศในแถบ 'ละตินอเมริกา' หรือ 'อเมริกาใต้' (ยกเว้นบราซิลตอนใต้ อาเจน ชิลี บลาๆ)

บางคนยังไม่รู้จักประเทศบราซิลจริงๆด้วยซ้ำ ก็มาพูดตัดสินไปซะแล้วว่าบราซิลเป็นอย่างนั้นอย่างนี้
พี่ล่ะ อารมณ์เสียทุกครั้งที่มีคนมาพูดว่าบราซิลเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ ทั้งๆที่ตัวเองยังไม่เคยมาเลยด้วยซ้ำ
ลองมาวันปฐมนิเทศดูค่ะ มาฟังประสบการณ์แปลกใหม่ มันส์จริงๆ

แล้วน้องรู้ไหมคะ ว่าทวีปนี้มันไม่ได้มากันง่ายๆนะคะ
จริงอยู่ว่าคนมันไม่ค่อยสนใจมากถ้าเทียบกับยุโรป
แต่ด้วยระยะทางที่น้องไม่สามารถเก็บกระเป๋าแล้วมา 'ใช้ชีวิต' ได้ในวันหยุดเข้าพรรษาหรืออะไรก็ตาม

มันคุ้มนะน้อง อย่าได้ไปฟังคนรอบข้างว่าบราซิลไปทำไม คิดได้ยังไงไปบราซิล
แล้วเมื่อวันนึงที่น้องกลับไป เป็นคนใหม่ พูดได้อีกภาษา ยืนได้ด้วยลำแข้งของตัวเอง
ไอ้คนที่มันพูดตอนแรกแทบจะแทรกแผ่นดินหนีเลยล่ะค่ะ

เลือกบราซิล แล้วจะไม่เสียใจ ฟันธง!

e-mail : [email protected]
facebook : Lily Hanyuenyongsakul
twitter : @Vivabrasily
exteen : brasily.exteen.com < ประสบการณ์

praekiko

• Guest
คะๆๆๆ ก็น้องได้ บราซิลใต้
แต่ไม่รู้ใต้ิไหน
อิอิ
ลองไปปฐมนิเทศดูคะ
^^

Offline pichza

• AFSer Senior
  • *
  • Generation: #50 (2011-2012)
อยากเจอหิมะ
รักอากาศหนาว -. .-
วู้วว ขอใต้ๆๆๆนะ 555
it's all right letting your self go , as long as you can get your self back :))

Brazil #50  :D

Taylor

• Guest
หึ ไปถึงก็รู้ หนาวๆ นี่มันปวดกระดูกดีแท้หละน้องเอ๋ย

ไม่เชื่อลองถาม49ที่อยู่ตอนนี้ดูสิ :)