Author Topic: อยากถามเกี่ยวกับภาษาสเปนครับ  (Read 5451 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline JoEngEa

• AFSer Novice
  • *
  • Exchange In: Peru
  • Generation: No
คืออยากถามว่าตอนนี้ถ้าเกิดสมมติเราได้ภาษาสเปนใช่ไหมครับแล้วอนาคตรนี้ภาษาสเปนสามารถนำไปใช้ไรได้บ้างอะครับ รบกวนด้วยครับ :azn:

We Are The Gunners

Offline P@t!p@n NOR#49

• AFSer Senior
  • *
  • หัวโบ้ง!!!
  • Exchange In: Norway
  • Generation: #49 (2010-2011)
เยอะแยะครับน้อง

ภาษาสเปนเป็นภาษาที่มีคนใช้มากเป็นอันดับสามของโลกครับ
แต่ในเมืองไทยมีการสอนภาษาสเปนค่อนข้างน้อย (และไม่เป็นที่นิยมเท่าไหร่)

ดังนั้นการที่น้องจะได้ใช้ภาษาสเปนก็เป็นโอกาสดีแล้วครับ
Fra Lofoten til Mjøsa
Fra Akersgata til Sognefjord
Fra Nidaros til Operahuset
Kunngjøre ''Thai'' til verden

Offline ฃื่อปั๊บคับ นอร์เวย์ คับ

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • Klæbu , Norway
พูดตามตรงว่า ใช้เยอะเป็นอันดับเท่าไรของโลกก็ไม่ค่อยมีความหมายอ่ะครับ มันขึ้นอยู่กับว่าจะเอาไปใช้ทางไหนมากกว่า ถ้าน้องจะเป็นทูต หรือทำงานเป็นล่าม ถือเป็นภาษาที่น่าสนใจพอตัว (แต่ที่ว่าใช้เยอะเป็นอันดับสามของโลกเนี่ย ไม่ใช่สเปนแท้ล้วนนะครับ จะมีสเปนละตินด้วย)
ซึ่งน้องไปเปรู น่าจะเจอกับสเปนละติน ที่จะต่างกับสเปนแท้อยู่บ้าง แต่พอใช้กันได้ (แน่นอน ถ้าอยากทำงานเกี่ยวกับสเปนแท้ๆ ก็ควรจะรู้สเปนดั้งเดิมก่อน)

อย่างไรก็ตาม การรู้ภาษาใหม่เป็นเรื่งอที่ดี เพราะจะทำให้มีโอกาสมากขึ้น แต่ภาษาสเปนคงไม่มากเท่าภาษาเอเชียด้วยกันอย่าวญี่ปุ่น หรือจีนหรอกครับ สองอันนี้เป็นที่ต้องการเยอะกว่าในปัจจุบันอย่างปฎิเสธไม่ได้

โดยส่วนตัวพี่ไม่ได้ตั้วใจจะมาเก็บภาษาแล้วยาวไปถึงชีวิตทำงานหรอกครับ (เหตุผลหนึ่งเพราะภาษาที่พี่ใช้มันใช้กัน้อยมาก)

เพราะชีวิตมันเปลีย่นแปลงได้เสมอครับ

ps.ใช่ มันเพิ่มโอกาสในการเรียนมหาลัยด้วย เพราะมี PAT สเปนนี่นา ฮ่าๆ

ถ้าจะเรียนคณะมนุษยศาสตร์ ก็เรียนเอกสเปนได้เลย มีพื้นแล้ว

Offline ๐GIBB0NISTA ♥ PERU#45๐

• Moderator
  • *
  • กิ๊บบ้อนเปรูสี่สิบห้าค่ะ
    • My Facebook
  • Generation: #45 (2006-2007)
555 น้องประเทศชั้นเอง

เยอะนะ เอาส่วนตัวพี่แล้วกัน

พี่เคยเป็นไกด์ ค่าตัวตามประสบการณ์ประมาณ 1500 ต่อชั่วโมงอ่ะค่ะ
(ตอนพึ่งกลับภาษายังฟิต)

เคยเป็นล่ามบ้างอะไรบ้าง รับเป็นจ๊อบๆ พวกงานสัมมนานานาชาติต่างๆ ก็มี

พูดตามตรงว่า ใช้เยอะเป็นอันดับเท่าไรของโลกก็ไม่ค่อยมีความหมายอ่ะครับ มันขึ้นอยู่กับว่าจะเอาไปใช้ทางไหนมากกว่า ถ้าน้องจะเป็นทูต หรือทำงานเป็นล่าม ถือเป็นภาษาที่น่าสนใจพอตัว (แต่ที่ว่าใช้เยอะเป็นอันดับสามของโลกเนี่ย ไม่ใช่สเปนแท้ล้วนนะครับ จะมีสเปนละตินด้วย)
ซึ่งน้องไปเปรู น่าจะเจอกับสเปนละติน ที่จะต่างกับสเปนแท้อยู่บ้าง แต่พอใช้กันได้ (แน่นอน ถ้าอยากทำงานเกี่ยวกับสเปนแท้ๆ ก็ควรจะรู้สเปนดั้งเดิมก่อน)

อย่างไรก็ตาม การรู้ภาษาใหม่เป็นเรื่งอที่ดี เพราะจะทำให้มีโอกาสมากขึ้น แต่ภาษาสเปนคงไม่มากเท่าภาษาเอเชียด้วยกันอย่าวญี่ปุ่น หรือจีนหรอกครับ สองอันนี้เป็นที่ต้องการเยอะกว่าในปัจจุบันอย่างปฎิเสธไม่ได้

โดยส่วนตัวพี่ไม่ได้ตั้วใจจะมาเก็บภาษาแล้วยาวไปถึงชีวิตทำงานหรอกครับ (เหตุผลหนึ่งเพราะภาษาที่พี่ใช้มันใช้กัน้อยมาก)

เพราะชีวิตมันเปลีย่นแปลงได้เสมอครับ

ps.ใช่ มันเพิ่มโอกาสในการเรียนมหาลัยด้วย เพราะมี PAT สเปนนี่นา ฮ่าๆ

ถ้าจะเรียนคณะมนุษยศาสตร์ ก็เรียนเอกสเปนได้เลย มีพื้นแล้ว

สเปนกับสเปนละติน ต่างกันที่สำเนียงค่ะ
ส่วนแบบไหนจะเรียกสเปนแท้?
เพราะในมาดริด เซบีย่า บาเซโลน่า คาตาลัน ก็พูดไม่เหมือนกันนะคะ
เพราะมันจะมีศัพท์ท้องถิ่น สภาพแวดล้อมที่ส่งผลค่ะ

สเปนแท้มันไม่มีในโลกค่ะ :)
PERU he cambiado mi vida ^_____^

YO♥PERU

Mail    : [email protected]
BB PIN: 216DA55E (Pls tell you are AFS)
FB       : Suriwipa Gybzo Ruengsen
Twitter: @gybzo_suriwipa

Offline B.Big_Ger[NH]49

• AFSer Senior
  • *
  • no one ! , see ?
  • Exchange In: Germany
ในยุโรปนี่ ภาษาสเปน เป็นอะไรที่ดังและแพร่หลายมาก

แล้วอย่างพวกนักเรียนแลกเปลี่ยนจากยุโรปอ่ะ มักจะไปแลกเปลี่ยน อยู่ละตินอเมริกา เยอะมาก
ดังนั้นเค้าจึงสามารถใช้ภาษาสเปน กันได้เยอะพอควร

นอกจากนี้ตามโรงเรียน ก็มีสอนภาษาสเปน เยอะด้วย (ไม่เหมือนเมืองไทย  ==")

อ้ออ อีกอย่าง ภาษาสเปน เป็นภาษาราชการของ UN ด้วยนะ
เยอรมัน ยังไม่ใช่เลย
ฮ่าๆๆๆๆๆ

Offline JoEngEa

• *
  • Generation: No
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ :cry: ซึ้งใจ 555 :cheesy:

We Are The Gunners

Offline ALICE

• AFSer Junior
  • *
  • Generation: #50 (2011-2012)
ละก็เวลาดูอนิเมใน youtube อ่า
sub มักจะเป็นภาษาเสปนไม่ก็โปรตุกีซ -  -'
แอบเซ็ง (อ่านไม่ออกโว้ย !!)
BB pin : 2306828C
Email : [email protected]

Offline นภดลอะไรดล_BRA#50

• *
  • Exchange In: Brazil
  • Generation: #50 (2011-2012)
เอาภาษาโปรตุเกสด้วยจิคับ 55555
ต่อยอดเป็นสเปน ?

Offline น.นุ่นอิตาลีสี่แปด

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • อิตาล่งอิตาลี สี่ป่งสี่แปด อะก๊า~
  • Exchange In: Italy
  • Generation: #48 (2009-2010)
เอาภาษาโปรตุเกสด้วยจิคับ 55555

แล้วมันจะสับสนมั้ยอะ - -" ขนาดพวกละตินที่มาอิตาลี กลับประเทศตัวเองได้ไม่เท่าไหร่ ตอนนี้คุยกันแทบไม่รู้เรื่องเพราะมันเอาสเปนปนกับอิตาลี
เด็กเกาะ เด็กเกาะ sardegna ณ อิต้าเหลี่ยยยย ><"

Offline ๐GIBB0NISTA ♥ PERU#45๐

• Moderator
  • *
  • กิ๊บบ้อนเปรูสี่สิบห้าค่ะ

พอไหวอยู่นะ
แต่ต้องแยกประสาทดีๆอ่ะค่ะ
เหมือนที่น้องข้างบนบอก เพราะภาษามันใกล้เคียงมากจนน่าสับสนเลยอ่ะค่ะ

แต่เราว่า สเปน อิตาลี สับสนได้มากกว่า สเปน โปรตุเกส นะ
PERU he cambiado mi vida ^_____^

YO♥PERU

Mail    : [email protected]
BB PIN: 216DA55E (Pls tell you are AFS)
FB       : Suriwipa Gybzo Ruengsen
Twitter: @gybzo_suriwipa

Offline Kicito PER#48

• AFSer Camp Staff
  • *
  • Kie PER#48
    • Mi Hi5 URL
  • Generation: #48 (2009-2010)
แค่อังกิดกับสเปนก็สับสนแล้ว ตอนนี้เจอหน้าฝรั่งยังนึกภาษาสเปนออกมาก่อนอังกิดเลย

ซักวันหนึ่ง

เชิญชม เชิญชม

Offline •FLK

• AFSer FSR Mod
  • *
  • Azzcc *
  • Exchange In: Guatemala
555 น้องประเทศชั้นเอง

เยอะนะ เอาส่วนตัวพี่แล้วกัน

พี่เคยเป็นไกด์ ค่าตัวตามประสบการณ์ประมาณ 1500 ต่อชั่วโมงอ่ะค่ะ
(ตอนพึ่งกลับภาษายังฟิต)

เคยเป็นล่ามบ้างอะไรบ้าง รับเป็นจ๊อบๆ พวกงานสัมมนานานาชาติต่างๆ ก็มี

สเปนกับสเปนละติน ต่างกันที่สำเนียงค่ะ
ส่วนแบบไหนจะเรียกสเปนแท้?
เพราะในมาดริด เซบีย่า บาเซโลน่า คาตาลัน ก็พูดไม่เหมือนกันนะคะ
เพราะมันจะมีศัพท์ท้องถิ่น สภาพแวดล้อมที่ส่งผลค่ะ

สเปนแท้มันไม่มีในโลกค่ะ :)

มาแจกแจงอีกนิด คาตาลัน ค่อนข้างจะมีความเป็นพื้นเมืองสูงมากนะ
เพราะฉะนั้น เค้าจะนิยมพูดภาษาคาตาลันของเค้ามากกว่า เค้าถือว่าคาตาลันของเขา เจ๋งกว่าสเปน อะไรประมาณนั้น
(จากที่เห็นได้ว่า Barcelona กับ Real Madrid ไม่ถูกกัน ก็เพราะเรื่องนี้แหละ)

ส่วนนอกจากสำเนียงที่จะแตกต่างกันแล้ว ระหว่างสเปนสเปน กับสเปนละติน ยังมีอีกส่วนนึงที่ค่อนข้างแตกต่างอย่างชัดเจน
นั่นคือในเรื่องของสำนวน หลักแกรมม่า Tense สิ่งเหล่านี้น่ะครับ คือบางครั้งสเปนสเปนจะใช้ tense ที่สเปนละตินไม่เคยใช้เลย
สำนวนบางอย่าง ก็จะไม่เหมืมอนกัน คำหยาบ หรือคำตอบรับต่าง ๆ บางทีก็จะไม่ค่อยเหมือนกันมากนัก

แล้วพี่ก็ว่าบางที แค่คำว่า พอใช้กันได้ มันน้อยไปนะ มันใช้แทนกันได้เลยต่างหาก น้องไปพูดสเปนละตินไปใส่เค้า เค้าก็เข้าใจอ่ะ
เข้าใจแบบ complete เลยทีเดียว อยู่ไทย คนสเปนมาพูดกับน้อง แล้วเค้ามารู้ว่าน้องพูดสเปนได้ เค้าก็ตกใจนะ แบบเจ๋ง ไรหยั่งงี้
ถึงแม้ว่าภาษาทางเอเชียอย่างจีนหรือญี่ปุ่น จะเป็นที่ต้องการสูง แต่ภาษาในแถบยุโรป สเปนก็มีความต้องการสูงเหมือนกันนะครับ
งานที่มาจากแถบยุโรปมันมีตั้งเยอะแยะ ไหนจะการประชุม ไหนจะการลงทุน ไหนจะล่าม แต่ล่ะภาษามันก็มีดีของมันนั่นแหละ :)

SH#45 * - frndsxsiempre ; ) 

Taylor

• Guest
แอบงงเนอะพี่ โปรตุเกสบราซิลกับโปรตุเกสของเค้าเลย ก็แอบงงกันอยู่ด้วยนะ

Offline POOM GER#49SH

• AFSer Graduate
  • *
  • Exchange In: Germany
มาเยอรมัน มีความรู้สึกว่าภาษาฝรั่งเศสสำคัญกว่าอังกฤษอีกนะ O_o นี่คือเรื่องจรืง โชคดีที่เรียนภาษาฝรั่งเศสมา ป้ายไรพวกนี้ มันไม่มีภาษาอังกฤษนะครับ เช่นส่วนประกอบในซอสไรพวกนี้ ไม่เข้าใจเยอรมัน มันยังมีฝรั่งเศสมาให้ ฮ่าๆ รวมทั้งพวกเสื้อผ้าด้วย การปั่น การถนอมผ้าไรงี้ ไม่มีภาษาอังกฤษ 5555+ ในยุโรปภาษาฝรั่งเศสคงมีความสำคัญต้นๆเลย