Author Topic: หงะ รุ่นพี่ช่วยมาตอบทีสิ คับ!!!  (Read 3447 times)

0 Members and 3 Guests are viewing this topic.

Offline YeaH~Ka <--- Nor(a)way^^ kub!!!

• AFSer Novice
  • *
เอิ่ม... คือผมจาได้ไปปีหน้าอ่ะ แล้วยังไม่รุ้ว่าจาซ้ำชั้นดีริเปล่าอ่ะ
ผมอยุ่สายวิทนะ เลยอยากได้ความเหนของพี่อ่ะคับ

Offline Mike

• AFS-USA Volunteer
  • AFSer Global Mod.
  • *
  • Orientation Coordinator - San Francisco AFS
    • My Facebook
    • Da Mike Channel
  • Exchange In: United States
  • Generation: #44 (2005-2006)
เอิ่ม... คือผมจาได้ไปปีหน้าอ่ะ แล้วยังไม่รุ้ว่าจาซ้ำชั้นดีริเปล่าอ่ะ
ผมอยุ่สายวิทนะ เลยอยากได้ความเหนของพี่อ่ะคับ

แล้วแต่ครับ เรื่องสาย วิทย์ ศิลป์ หรือสายอะไรก็ตาม พี่คิดว่าไม่สำคัญมากครับ สำคัญที่ตัวเรามากกว่าครับ ถ้าเราเป็นคนขยันพอ ตั้งใจเรียน ไม่ซ้ำก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ พี่ ๆ หลาย ๆ คน ที่เรียนสายวิทย์กันมา ไม่ซ้ำชั้น แล้วเอนท์ติดแพทย์ศิริราช วิศวะลาดกระบัง หรือคณะดัง ๆ ก็มีเยอะแยะครับ

แต่ถ้าเกิดเราคิดว่า เราค่อนข้างขี้เกียจ ไม่อยากกลับมารับภาระการเรียนเยอะ ๆ ก็ซ้ำชั้นก็ดีเหมือนกันครับ หัวสมองเราจะได้ไม่ต้องโหลดมาก เพราะการเรียนรู้ อายุไม่สำคัญครับ อยู่ที่ใจ

พี่ว่ามันเป็นผลทางจิตวิทยามากกว่า ที่ว่ากลับมาซ้ำชั้น แล้วจะทำให้เราเรียนได้เยอะกว่า เข้าใจดีกว่า แต่มันไม่ได้เป็นสิ่งการันตีนะครับ ว่าเราจะได้คณะที่ชอบ มหาลัยที่ฝันหรือไม่ เพราะทุกอย่าง ขึ้นอยู่กับความตั้งใจของน้องเอง

น้อง ๆ เพื่อน ๆ หรือรุ่นพี่บางคน เรียนสายวิทย์ ไม่ซ้ำชั้น กลับมาก็เบนไปเรียนทางสายศิลป์ หรือเรียนหลักสูตรอินเตอร์ก็เยอะครับ ปัจจุบันหลักสูตรอินเตอร์ และหลักสูตรภาษาอังกฤษ ทางสายวิทย์ ก็มีให้เลือกมากมาย เปิดหลายสถาบัน เช่น ธรรมศาสตร์ จุฬา มหิดล บางมด เอแบค ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจใช่ย่อยนะครับ ที่สำคัญ ถ้าขยัน ตั้งใจเรียน เรามีดีกรีด้านภาษา ที่เด่นกว่าเพื่อน ๆ ที่เรียนหลักสูตรภาษาไทย สามารถทำงานกับบริษัทต่างชาติ ที่ให้เงินสูง ๆ ด้วยนะครับ
Contact info:
AFS-USA Only: [email protected]
AFS In General: [email protected]

Visit my Twitter: http://twitter.com/da_mike
My Facebook: http://www.facebook.com/mike.raomanachai
My Skype: hypoboyz

Offline P POR#48

• AFSer Graduate
  • *
  • AFS POR#48
  • Exchange In: Portugal
  • Generation: #48 (2009-2010)
ผมซ้ำคับ (เปนเด็กวิทย์+คิดว่าถ้าอยากเอาดีตอนมหาลัยซ้ำก้อเป็นทางเลือกที่ดีนะคับ)

ASSUMPTION  forever AC 126

ไม่สนับสนุนให้ปั้มกระทู้ หรือ ตอบหลายๆเรพ

Offline ฃื่อปั๊บคับ นอร์เวย์ คับ

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • Klæbu , Norway
  • Exchange In: Norway
  • Generation: #49 (2010-2011)
สายวิทย์มันก็ไม่ได้เหมือนสายศิลป์นะคับ

ปีหลังน่าจะต้องซ้ำล่ะมั้ง

ซ้ำไปก็ดีนะคับ

ประสบการณ์งี้มันก็ไม่ได้หาง่ายๆอ่ะ

ยอมเสียเวลาเรียนซะปีนึง ก่อนจะเสียใจไปทั้งชีวิตนะคับ -w-

ขนาดนั้น!

Offline Mint" Ger49.

• AFSer Junior
  • *
  • เยอรมันเจ๋งป้ะ?
  • Exchange In: Germany
คือเราก็เป็นคนนึงที่ไปปีหน้านะ แล้วก็สายวิทย์เหมือนกันๆ

แต่เราว่าเราขอไม่ซ้ำดีกว่า เพราะยังไงเราก็คงไม่เข้าคณะที่เกี่ยวกับทางวิทย์.. มั้ง  :th_080_:

มันก็อาจจะแล้วแต่คนนะ  :rab-tuzki05:

ยังไงของเราๆกะไปแล้วค่อยกลับมาลุยยอีกรอบดีกว่า ^^
Kassel~! =)

tannoiz

• Guest
แล้วแต่น้องเลย  ถ้าไป  ม.4 หรือ ม.5  ก็เลือกที่จะพาสชั้นไปเลยก็ได้  แต่ถ้าไปตอน ม.6 (อย่างพี่)  ก็ซ้ำโลด

Offline valvewOw

• AFSer Legendary
  • *
  • เอิ่มมมมมมมม...
    • valvewOw's Hi5
  • Generation: #45 (2006-2007)
พี่ก็จบสายวิทย์มา ไปตอนม.5 แต่กลับมาไม่ซ้ำอ่ะ พาสเลย 55+ กล้ามาก ณ ตอนนั้น

อันนี้ถ้าให้แนะนำคือ มันขึ้นอยู่กับตัวน้องเองค่ะ
อย่างพี่ตั้งใจไว้ก่อนไปแล้วว่าจะกลับมาไม่ซ้ำ ด้วยเหตุผลหลายๆอย่าง
ตอนเอนท์ก็เข้าคณะสายศิลป์(ทั้งๆที่จบสายวิทย์)เพราะความรู้วิทย์ๆนี่ไม่มีในหัวเลย แล้วก็คิดว่าตัวเองคงทนเรียนไม่ไหวด้วย อะไรประมาณนี้ 55+

แต่ตอนนี้ระบบสอบเข้ามหาลัยเป็นแบบใหม่ ลองศึกษาดูก่อนดีมั้ย? ไม่แน่ซ้ำอาจดีกว่า หรือไม่ก็ไม่ซ้ำก็ไม่มีผลอะไร ไรงี้ ลองดูๆ คุยกับพ่อแม่ดู ถามอาจารย์แนะแนวดูนะคะ =]

Offline JetanaR

• AFSer Creative
  • AFSer Global Mod.
  • *
  • bemorebear :P
    • My Tumblr
  • Exchange In: Argentina
สายวิทเหมือนกัน
:D

ก้คงกลับไปซ้ำ
เพราะก้ไม่รีบเรียนอ่ะ
ไม่รุจาเรียนจบเรวไปทำไม จบเรวก้ทำงานเร ว
แล้วชีวิตไวรุ่นล้ะ???
55555555

ทำงานมีเวลาอิกเยอะ
ก้เลยอยากใช้ชีวิตไวรุ่นให้คุ้มๆ
555555

:D

ก้ลองเอาข้อดีข้อเสียของหลายๆเหตุผลมารวมกัน
แล้วก้ตัดสินเอาละกันนะครับ

โชคดีๆ

Offline Hin USA~MO

• *
  • USA~IAH#48
ไม่ซ้ำอ่า
พ่อไม่ให้ซ้ำ

แต่ว่าถ้าเรียนสายวิทย์แล้วจาเรียนหมอมันต้องซ้ำไม่ใช่เหรอ  ไม่งั้นเกรดจาไม่ได้
USA#48 Bus3 Independence,Missouri

มงฟอร์ตวิทยาลัยแผนกมัธยม,เชียงใหม่-->Truman High School

Offline YeaH~Ka <--- Nor(a)way^^ kub!!!

• AFSer Novice
  • *
แล้วรุ่นพี่ที่กลับมาซ้ำอ่ะคับ
ปรับตัวกันยังไงอ่ะ
แบบไปเรียนพิเสดของ ม5 เอาเยอะเหรอ
ตอบทีสิ!!!

Offline Arm-Nor#48

• AFSer Senior
  • *
  • Enjoy! :D
  • Exchange In: Norway
จะหมอหรือคณะอะไรก็ไม่เกี่ยวหรอกครับ กับเกรด เพราะ รู้สึกทางกระทรวงจะยกเว้นพวกนักเรียนแลกเปลี่ยน

เอ็นติดไม่ติดขึ้นอยู่กับตัวเรา ขยันมาก โอกาศติดน้อย ขยันน้อย ไม่ติดชัว!!

Offline น.นุ่นอิตาลีสี่แปด

• *
  • อิตาล่งอิตาลี สี่ป่งสี่แปด อะก๊า~
  • Exchange In: Italy
แล้วรุ่นพี่ที่กลับมาซ้ำอ่ะคับ
ปรับตัวกันยังไงอ่ะ
แบบไปเรียนพิเสดของ ม5 เอาเยอะเหรอ
ตอบทีสิ!!!

แล้วแต่คน(+คณะ)แหละ...

เราก็ซ้ำ แต่จะเข้าพวกดุริยางค์ ก็กะว่ากลับมาจะเรียนดนตรีอย่างเดียว แล้วก็ซ้อมให้หนัก ( เก็บเกรดเทอม 1 ก่อนไป กลับมากรกฎา เปิดเทอมสองเดือนตุลา ระหว่างนี้...ว่าง )

แต่ถ้าเกิดว่าจะเข้าพวกคณะยาก ๆ ( แพทย์ etc. ) ก็เรียนพิเศษทบทวนเอาดีกว่านะ ^^

แถมเรื่องเก็บเกรด

เราคิดว่าเก็บเกรดก่อนไปดีกว่านะ... หนักก่อนไป แต่กลับมาแล้วสบาย ว่าง ทำอะไรก็ได้ เรียนอะไรก็ได้
เด็กเกาะ เด็กเกาะ sardegna ณ อิต้าเหลี่ยยยย ><"

Offline MINNIE<3 ORD-Bus2 #49

• AFSer Senior
  • *
  • Cause I like it this way !
ไม่ซ้ำๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

สบ๊ายยย!

lllllllllllll13% Miley Cyrus
llllllllllllllllllllllllllllllllllllllllll42% Demi Lovato
lllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllll61% Paramore
lllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllll83% Taylor Swift
llllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllll100% JONAS BROTHERS !!

Offline HammY [SH] GER#49

• *
  • เคืองอะไรเคลียร์กันหลังไมค์ (PMมาได้)
  • Exchange In: Germany
ไม่ซ้ำอ่า
พ่อไม่ให้ซ้ำ

แต่ว่าถ้าเรียนสายวิทย์แล้วจาเรียนหมอมันต้องซ้ำไม่ใช่เหรอ  ไม่งั้นเกรดจาไม่ได้

หมอมันไม่ใช้เกรดนะ - -"
เจด ภูมิ(2) เปรม วิน ยอด เพชร ภูมิ(1) ปัณ กิด บอส
หลิน จ๋อม มิ้นท์ ฟีฟี่ ป่าน แพร ปลา
นิว แก้มแหม่ม ฟอง เนย แฮม โม แอน น้ำ
25 ชีวิต AFS GER (SH) 49 !!!

Offline P'Wan USA#44

• AFSer Camp Staff
  • *
  • AFS USA-MI # 44
  • Exchange In: No
  • Generation: No
พี่ก้อเรียนสายวิทย์ กลับมาซ้ำ

แต่ซ้ำเพื่ออยากมีเวลาค้นหาตัวเองเพิ่มขึ้น ตอนกลับมายังไม่รุว่าอยากเข้าคณะอะไรอ่ะ เลยไม่รุจะรีบเรียนไปทำไม  ชิลๆ~~  55

แต่มีเพื่อนหลายกลุ่มดีอ่ะ
[[ ได้แต่ฝากความคิดของฉันทิ้งไว้ เผือวันไหนเธอผ่านมา.. เห็นที่เดียวกันนี้ เธอจะนึกขึ้นได่้ว่า "เคยมีคนนึงอยู่ข้างเธอ" อยู่ตรงนี้เสมอ ตลอดมา.. ]]