Author Topic: ถามพี่ๆที่ไปเบลเยี่ยมหน่อยค่ะ  (Read 4789 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ืbunny.

• AFSer Novice
  • *
  • Exchange In: No
  • Generation: No

คือสนใจอยากจะไปเบลเยี่ยมอะค่ะ.
เท่าที่รู้มาคือเบลเยี่ยมเนี่ยจะอยู่ติดกับอีกหลายๆประเทศ
แล้วเราจะมีสิทธิ หรือว่ามีโอกาสได้ไปเที่ยวประเทศข้างๆมั้ยค่ะ
อย่างเช่น ฝรั่งเศส อะไรแบบนี้ค่ะ

อีกอย่างคือ
วัยรุ่นของเบลเยี่ยมเป็นอย่างไรหรอค่ะ
อย่างเช่น ปาร์ตี้บ่อยๆ อะไรแบบนี้
คือเราคิดว่าัมันไม่ใช่เรื่องไม่ดีนะค่ะ
แต่อย่างที่ทราบมาคือเบลเยี่ยมเป็นประเทศที่สงบ
เราเลยสงสัยว่าประเทศที่สงบแล้ววัยรุ่นจะมีปาร์ตี้บ่อยๆ
มันแปลกๆอะค่ะ
(ถ้าเราไปอยู่นู้นเราก็อยากไปปาร์ตี้เหมือนกัน) อิอิ

เบลเยี่ยมพูดภาษาอะไรค่ะ???
แล้วเราจะมีโอกาสได้มาพูดที่ไทยมั้ย
ถ้าไม่ ... แล้วเราจะลืมรึเปล่าเนี่ย ย ยย ...

ถ้ามีอีเมลล์ของพี่ๆ ก็ขอด้วยนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ปล.ถ้ามีบทความที่เคยเขียนตอนไปอยู่นู้น
หรือไดอารี่ก็ได้ เราก็ขอด้วยนะค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ .

Offline ืbunny.

• *
  • Exchange In: No
  • Generation: No
ลืมอีกหนึ่งคำถามค่ะ...
คือว่า
ที่เบลเยี่ยมมีงานพรอมหรือว่าโฮสคั่มมิ่งเหมือนอย่างเมกามั้ยค่ะ
แล้วก็
แล้วก็
เบลเยี่ยมเป็นเมืองหนาวมั้ยค่ะ
เราจะมีโอกาสได้ตีเทนนิสกลางแจ้งมั้ยค่ะ

เพราะเราชอบเล่นน่ะ

Offline BBB;B

• AFSer Junior
  • *
    • My Facebook
  • Exchange In: Belgium French
  • Generation: #48 (2009-2010)

ทีละคำถามเลยละกันน่ะ ฮี่ๆๆๆๆ =D
1. เราจะมีสิทธิ หรือว่ามีโอกาสได้ไปเที่ยวประเทศข้างๆมั้ย
= มีสิทอยู่แล้วอ่ะจ้ะ แต่ในที่นี้อยู่ที่โฮสของน้องด้วย แต่ส่วนมาก ได้ไปหมดน้ะ 5555+
เพาะมันไปง่ายมากกกก (โฮสไม่พาไป ก้อไปเองดิ จิงป่ะ XD)

2.วัยรุ่นของเบลเยี่ยมเป็นอย่างไร
= มันก็มีหลายประเภทอ่ะน้อง ปาร์ตี้ก็มี เรียนก็มี ก็เลือกจับกลุ่มเอาละกัน 555+ ฝั่งเฟลนเดอร์ปาร์ตี้เยอะกว่าจ้ะ ^^

3.เบลเยี่ยมพูดภาษาอะไร
= ฝั่ง BFR พูดฝรั่งเศษ ส่วน BFL พูดดัชค่ะ บรัซเซล ควบสองภาษา 5555

4.แล้วเราจะมีโอกาสได้มาพูดที่ไทยมั้ย
ถ้าไม่ ... แล้วเราจะลืมรึเปล่าเนี่ย ย ยย ...
= มีหรือไม่มีอยู่ที่ตัวน้องจะใช้อ่ะ ก็ ถ้าไม่อยากลืมก็พูดกะพ่อแม่ไห้งงเล่นละกัน 5555

5. ถ้ามีอีเมลล์ของพี่ๆ ก็ขอด้วยนะค่ะ
= จัดปายยย [email protected]  เบียร์ BFR#48 น้ะ ;D

6.ถ้ามีบทความที่เคยเขียนตอนไปอยู่นู้น
หรือไดอารี่ก็ได้ เราก็ขอด้วยนะค่ะ
= เคยเขียนตอนมาแรกๆนู้นนน เขียนไดอารี่ 5555 ตอนนี้เลิกร่ะ _ _" อย่าอ่านเลยน้อง พี่เขิลลล >//<

7.ที่เบลเยี่ยมมีงานพรอมหรือว่าโฮสคั่มมิ่งเหมือนอย่างเมกามั้ยค่ะ
= เท่าที่รุมา ฝั่ง BFL จะมีพรอมน้ะ แต่ฝั่ง BFR ไม่ค่อยมี
เพื่อนพี่ฝั่ง BFR ก้อมีพรอม T^T แต่ไม่ทุกโรงเรียนอ่ะ ส่วนน้อยๆ

8. เบลเยี่ยมเป็นเมืองหนาวมั้ยค่ะ
= มาแรกๆ ร้อนตับแลบเลยน้อง - -" พอเริ่มเข้าเดือนกันยา เริ่มหนาวขึ้นๆๆ
ตอนนี้ ที่นี่ยังไม่เข้าหน้าหนาวเต็มตัวเลยยย พี่เต็มยศแล้วอ่ะ 555555
ลมมัน ทรมานมากกกกกกกกก มากๆๆๆๆๆๆๆ อย่าไห้บรรยายเรื่องอากาศเลย ยาว 5555555
อ้อ ฝนตกบ่อยด้วย ;(

9.เราจะมีโอกาสได้ตีเทนนิสกลางแจ้งมั้ยค่ะ
= พี่ไม่เคยเห็นนะ อันนี้ รอคนอื่นมาคอนเฟิร์มล่ะกัน ;)

มีไร แอดเมลมา ถามโลดดดด !! >O<

♥ เบลเยี่ยม
♥ เบลเยี่ยม
♥ เบลเยี่ยม
♥ เบลเยี่ยม

Offline NONG XD BFLสี่แปด

• AFSer Freshmen
  • *
    • http://bluebu.hi5.com
อีเบียมาตอบเเล้วอ่อ 55

อยากบอกว่า ปาตี้เยอะมากกกกกก ๆ ๆ  ๆ
วัยรุ่นเบลเยี่ยม หล่ออยู่นะ 555

เมลพี่ [email protected]
ชื่อ น้อง นะ BFL 48  :m048:

xD
i don't give a shitttt
xoxo ,. you know you love me

Offline FOREMOST & BFL 49

• *
  • i have never miss anyone more than :D
ชอบเทนนิสเหมือนกันเลย  :DD D
แต่เราเล่นไม่เป็นนะ  เน้นที่ส่องผู้ ช. เอา 55 ดูลามกมากกก  TT'

แอดเมลเธอไปแล้วนะ ๆ  :)
เราชื่อโฟโมสต์จ่ะ ๆ  ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ .

Offline FOREMOST & BFL 49

• *
  • i have never miss anyone more than :D
ปล. ไปอยู่นู่น มาสอนเราทีนะ  55 อยากเล่นเป็นมากกก ก  ^ ^.

Offline ~GIFT~

• *
อืม คห.บนๆก็ตอบไปบ้างแล้ว งั้นพี่ขอตอบในส่วนของ BFL ละกันนะ

1.เรื่องเที่ยว น้องมีโอกาสได้เที่ยวแน่ๆค่ะ เพราะจากเบลเยียมไปประเทศรอบข้างไปง่ายมากๆ ไม่ว่าจะทางรถไฟTGV เครื่องบิน ไปกับโฮส ไปกับโรงเรียน มีโอกาสให้ไปได้เยอะมากๆ อยู่ที่ตัวน้องเองนั่นแหละว่าจะวางแผนการเที่ยวได้ดีแค่ไหน
ข้อแนะนำก็คือ เมื่อไปถึงให้น้องถามโฮสหรือเพื่อนที่ รร เลยว่ามีวันหยุดช่วงไหนบ้าง เอาสมุด Agenda ที่ รร ให้มาไฮไลต์ซะ ปรึกษาโฮสว่าเราจะไปช่วงนี้ๆ สะดวกมั้ย มีโปรแกรมจะทำอะไรรึเปล่า เสร็จปั๊บก็เปิดเช็คราคาตั๋วทั้งหลาย หาYouth hostel หรือที่หลับที่นอนให้เรียบร้อย แล้วรีบทำเอกสารส่ง AFS Mechelen(สำนักงานใหญ่) ซะตั้งแต่เนิ่นๆ เผื่อมีปัญหาจะได้แก้ได้ทัน ถ้าทุกอย่างเรียบร้อยเร็ว น้องก็จะได้ไปเที่ยวอย่างสบายใจไง (ลิมิตที่เราจะเดินทางออกนอกประเทศได้อยู่ที่ 15 วันล่ะ)

2.เรื่องเพื่อน ต้องบอกว่ากรรมใครกรรมมันนะน้อง คนเบลเยี่ยมน่ะ Friendly อยู่แล้ว เพียงแต่น้องจะต้องเลือกดีๆ ต้องประเมินตนเองว่าเข้ากับเพื่อนอย่างนี้ กลุ่มนี้ได้มั้ย ถ้าไม่ได้ก็รีบหาเพื่อนใหม่ซะ เอาจริงๆ ด้วยความที่เราเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยน น้องจะได้รู้จักคนเยอะมากๆ ถึงขนาดจำชื่อกันไม่ได้เลยแหละ มีทั้งเพื่อนเราเอง เพื่อนของเพื่อน เพื่อนของเพื่อนของเพื่อน ก็ถือซะว่าเป็นโอกาสดีของน้องที่จะมีตัวเลือกให้เลือกได้เยอะแยะละกัน
   นอกประเด็นไปหน่อยกลับมาที่เรื่องปาร์ตี้ ถ้าน้องมาอยู่ฝั่งฟลานเดอร์ รับรองไม่มีเหงา ปาร์ตี้บ่อยมากๆ คนเบลเยี่ยมชอบปาร์ตี้ที่สุด ให้หงิมที่สุดในห้องก็ไป การไปปาร์ตี้จะมีข้อดีอยู่อย่างนึง คือทำให้เรามีเพื่อนเยอะอ่ะ น้อง ถ้าน้องได้ไปอยู่เมืองใหญ่อย่าง Gent, Leuven นะ ปาร์ตี้ทั้งปี

3.ฟลานเดอร์พูด ดัทช์ค่ะน้อง ความยากของการเรียนดัทช์อยู่ที่ ในแต่ละพื้นที่เค้าจะใช้แสลงของตัวเองอ่ะ เหมือนอีสาน หรือ เหนือ หรือ ใต้บ้านเราแบบนั้น คือเค้าอาจจะไม่ได้พูดแบบแสลงเต็มร้อย แต่มันจะยากสำหรับเราในการหัดฟังหัดพูดภาษาตอนแรกๆอ่ะ เพราะเค้าจะมีสำเนียงแปลกๆเวลาพูด ซึ่งจริงๆแล้วพี่ว่ามันตลกมาก เพราะเบลเยี่ยมใหญ่กว่ากรุงเทพฯ นิดเดียวเอง แต่มีแสลงเยอะกว่าบ้านเราอีก
ส่วนเรื่องภาษาไทย ไม่ลืมหรอก แต่ผ่านไปนานๆอาจจะเอ๋อๆงงๆบ้าง แบบ เอ๊ะ คำนี้แปลว่าอะไง เราพูดอะไรออกไปวะเนี่ย แบบเนี้ย แต่พอกลับมาเดี๋ยวก็หาย ถ้าน้องเขียนไดอารี่เป็นภาษาไทยทุกวันก็ช่วยได้นะ มันจะทำให้เราคิดอยู่ตลอดอ่ะ

4.นี่เมล์พี่ [email protected] BFL 47 แอดมาก็ช่วยแนะนำตัวนิสนึง เพราจะได้รู้ว่าเป็นใคร

5.มีงานพรอมแน่นอน เตรียมชุด และเครื่องประดับได้เลยถ้าจะไป เพราะมันสามารถใช้งานอื่นๆได้ด้วยค่ะ เช่น งานแต่งงาน งานทางศาสนา งานรับปริญญา

6.อากาศเบลเยี่ยมหนาวพอสมควรอ่ะน้อง แต่ถ้าอยากตีเทนนิสน้องก็สามารถไปตีในยิมได้นะ  สมัครสมาชิกไปเลย จะได้ไปตีทุกอาทิตย์ หรือ จะตีกลางแจ้งก็ได้ แต่คงต้องรอนานหน่อย เพราะไปใหม่ๆคงยังทนความหนาวมันไม่ได้ แล้วอีกอย่างก็เรื่องฝน ฝนที่นี่ตกบ่อยโพดๆ ดังนั้นเรื่องเล่นกีฬากลางแจ้งเลยค่อนข้างจะยากนิดนึง

ยังไงก็โชคดีเน่อ มีไรจะถามอีกก็เมล์ถามมาก็ได้ เพราะพี่ไม่ค่อยเข้ามาดูบอร์ดอ่ะ :D

Offline KUNCY BFL49

• AFSer Junior
  • *
  • Exchange In: Belgium Flanders
  • Generation: #49 (2010-2011)
ว๊าวว ความรู้เพียบ

จะไปปีหน้าอยากรุจริงเลยว่าจะ สนุกแค่ไหน อยากไป

[email protected] เมลจ้าๆ
just understand me!

niet doen --5 5 5