Author Topic: ถามพี่ๆจีนค่ะ  (Read 4368 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline signalsight

• AFSer Novice
  • *
ถามพี่ๆจีนค่ะ
« on: December 11, 2009, 08:46:39 PM »
ได้ตัวสำรองอ่ะค่ะ แล้วได้เลื่อสถานภาพเป็นตัวจริงประเทศจีน อยากถามพี่ๆจีนว่าเป็นยังไงบ้าง ไปดีมั้ยคะ C:

Offline signalsight

• *
Re: ถามพี่ๆจีนค่ะ
« Reply #1 on: December 11, 2009, 09:20:03 PM »
พี่ๆช่วยมาตอบหน่อยคะนะ ต้องส่งใบตอบรับภายในวันที่14 นี้แล้วค่ะ

Offline SÁHsinha ;D

• AFSer Senior
  • *
  • brasil é the best !
  • Exchange In: Brazil
  • Generation: #49 (2010-2011)
« Reply #2 on: December 11, 2009, 09:47:24 PM »
เพื่อนเราก็ สำรอง
ได้เลื่อนเป็นตัวจริง ประเทศจีนเหมือนกัน
แล้วมันก็ไปด้วย : )
nada é perfeita!

Offline ฃื่อปั๊บคับ นอร์เวย์ คับ

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • Klæbu , Norway
  • Exchange In: Norway
« Reply #3 on: December 11, 2009, 10:15:06 PM »
โอกาสเข้ามาก็ลองรับไปเถอะครับ

ไม่รู้นะ เพื่อนเราไปจีนคนนึง

มันเล่าบ่อยๆอ่ะว่า คนจีนไร้มารยาท แออัด อาหารห่วยแตก ภาษาก็ยาก บลาๆๆ

แต่สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น ไปเองดีกว่านะคับ =)

Offline Mike

• AFS-USA Volunteer
  • AFSer Global Mod.
  • *
  • Orientation Coordinator - San Francisco AFS
    • My Facebook
    • Da Mike Channel
  • Exchange In: United States
  • Generation: #44 (2005-2006)
« Reply #4 on: December 12, 2009, 10:32:57 AM »

มันเล่าบ่อยๆอ่ะว่า คนจีนไร้มารยาท แออัด อาหารห่วยแตก ภาษาก็ยาก บลาๆๆ

แต่สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น ไปเองดีกว่านะคับ =)

พี่จะบอกว่า คนไทยบางคนก็ไร้มารยาทมากกว่าคนจีนอีกขอบอก ๆๆๆ ไปไหนเราก็ต้องปรับตัวให้เข้ากับวัฒนธรรมของเขาให้ได้ อย่ายึดติดความเป็นไทยมากจนเกินไป แต่ไม่ใช้เตลิดเปิดเปิงจนลืมความเป็นไทย
Contact info:
AFS-USA Only: [email protected]
AFS In General: [email protected]

Visit my Twitter: http://twitter.com/da_mike
My Facebook: http://www.facebook.com/mike.raomanachai
My Skype: hypoboyz

Offline ฃื่อปั๊บคับ นอร์เวย์ คับ

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • Klæbu , Norway
  • Exchange In: Norway
« Reply #5 on: December 12, 2009, 10:46:04 AM »

พี่จะบอกว่า คนไทยบางคนก็ไร้มารยาทมากกว่าคนจีนอีกขอบอก ๆๆๆ ไปไหนเราก็ต้องปรับตัวให้เข้ากับวัฒนธรรมของเขาให้ได้ อย่ายึดติดความเป็นไทยมากจนเกินไป แต่ไม่ใช้เตลิดเปิดเปิงจนลืมความเป็นไทย
ถุยน้ำลายในรถเมล์ 555

เดินไปไหนก็สูบบุหรี่ สูบมันทุกหัวถนน

พูดจากระโชกโฮกฮากเหมือนตะโกนด่ากัน

มันบอกงี้อ่ะ 55

ส่วนตัวคิดว่า การปรับตัวเข้ากับวัฒนธรรมอื่นก็ดี แต่ที่ไม่ควรลืมคือเราไไปแลกเปลี่ยนวัฒนธรรม

ไม่ใช่ว่าเราต้องปรับอย่างเดียว แต่เราต้องเอาของเราไปเผยแพร่ด้วย ฮ่าๆ

Offline พิ จีน#47

• AFSer Camp Staff
  • *
  • พิ อยู่เซี่ยงไฮ้
    • My Facebook
  • Exchange In: China
  • Generation: #47 (2008-2009)
« Reply #6 on: December 12, 2009, 11:49:02 PM »
จีนอาจไม่ใช่ประเทศที่แบบว่า"ชีวิตเด็กนอกในฝัน" เท่วเฮฮา ปาร์ตี้กับเพื่อน เจออะไรตื่นเต้นตลอดเวลา อะไรแบบนั้นนะคับ
ถ้าคิดว่าตัวเองรับไม่ได้กับอะไรอย่างที่เค้าว่าๆกันมาข้างบนอะ พี่ก้ไม่แนะนำอะคับ
แต่ถ้าคิดว่าอยากจะได้ภาษาจีน ที่สำคัญโคตรๆ ยังไงได้ใช้แน่นอน แล้วก้ประสบการณ์ที่แปลกๆไปอีกแบบ ฝึกความอดทน กับนิสัยคนจีนไรงี้
พี่ว่าลองไปครับ กลับมาได้ไรเยอะ มันก้อยุ่ที่ตัวเราอะนะ ยังไงมีไรก้แอดเมล์มาคุยได้คับๆ ยินดีๆ^^

Offline superJR ♥ ITA48

• AFSer Junior
  • *
  • italia~italia <3
    • hi5
« Reply #7 on: December 13, 2009, 03:53:19 AM »

ถุยน้ำลายในรถเมล์ 555

เดินไปไหนก็สูบบุหรี่ สูบมันทุกหัวถนน

พูดจากระโชกโฮกฮากเหมือนตะโกนด่ากัน

มันบอกงี้อ่ะ 55

ส่วนตัวคิดว่า การปรับตัวเข้ากับวัฒนธรรมอื่นก็ดี แต่ที่ไม่ควรลืมคือเราไไปแลกเปลี่ยนวัฒนธรรม

ไม่ใช่ว่าเราต้องปรับอย่างเดียว แต่เราต้องเอาของเราไปเผยแพร่ด้วย ฮ่าๆ

italian people = chinese with european skin
555555555
อิตาลี มีดีกว่าที่คิดนะเออ!

Offline "M u K" # *

• *
« Reply #8 on: December 14, 2009, 10:33:46 PM »
มันขึ้นอยู่กับตัวเองแล้วหละ ว่าอยากจะไป หรือ ไม่อยากไป
อย่าคิดว่าประเทศนั้น ประเทศนี้ ไม่ดี ทุกประเทศมีข้อเสียหมด ขึ้นอยู่กับตัวเองว่าจะรับมันได้มั้ย จะปรับตัวกับมันได้มั้ย

ถ้าน้องคิดว่าน้องรับได้ก็ไปเถอะ ><  มันเป็นประสบการณ์อย่างหนึ่งที่น้องจะไม่ได้เจอะเจอในเมืองไทย

>>> อยากถามไร แอดมาได้นะจ๊ะ [email protected]

Offline BB CHN#49

• AFSer Senior
  • *
  • CHN#49
« Reply #9 on: December 17, 2009, 06:37:43 PM »
มีโอกาสก็ลองน่าจะสักครั้ง
ทุกประเทศมีทั้งดีและไม่ดีแหละ
~*.CHN#49.*~
Arm Au B1 B2 Belle
Bowfah Bowie Copter Jay Kaikaew
Kao May Mint Mook Muay
Nammoey Namwan Non Nooch Parn
Pee Poi Prim Sukjai Vanda

CHN & Bus2 Missing You All ^^

« Reply #10 on: December 18, 2009, 08:47:44 PM »
It depends on you

if u want to go out of Thailand and learn more abt the real life

you can go anywhere you want

it doesn't matter abt which language will you learn

but you'll get more experience if u go abroad.

加油!

:m149: :m149: :m149:
思念像关不紧的门~

Kay-Aom-Paan-Wee-Tee
                   Beau-Sank-Friend-Bow-Ping
                  May(G)-May-Jane-Mimmo-Pop
                    Dough-Win-Noon-Golf-Jay
                   Noom-Praew-Plae-Pang-Bee

We'll be friends forever~~

สัญลักษณ์ประจำตัว

a~~Kawaii

Offline Win#CHN48

• AFSer Freshmen
  • *
  • 中国-四川-德阳
  • Generation: #48 (2009-2010)
« Reply #11 on: December 30, 2009, 02:18:19 PM »
สนุกครับน้อง ชีวิจที่จีนมันมีรสชาติมากมาย
พี่เพิ่งกลับจากเซี่ยงไฮ้ (พี่อยู่เสฉวน) เจอเครื่องดีเลย์ไป เจ้ดชม
นั่งรากงอกเลย แถมนั่งเครื่องคนเดียวครั้งแรกด้วย
โอ้ พระเจ้า ทำไมชั้นซวยยังงี้???
พอไปถึงสนามบิน ไอ้เพื่อนแสนดีที่เคยบอกว่าจะมารับก็ดันบอกว่า "มึงมาเองนะ ค่ารถมันแพง"
สนุกมาก ลุยเดี่ยวตลอดทาง
แถมมีวันนึงหลงทางในเซี่ยงไฺฮ้คับพี่น้อง
แล้วอากาศแบบว่า ศูนย์องศา
แต่สุดท้ายก็หาโณงแรมเจอ ฮ่าๆๆๆ
คือที่มาฝอยๆนี่ แค่ต้องการจะบอกว่าถ้าน้องอยู่ในประเทศไทยอะ
น้องจะได้ประสบการณ์ยังงี้หรอ????
มันก็จริงอยู่ที่ว่าการที่เครื่องดีเลย์กับหลงทางอะ มันไม่สนุกหรอก
แต่ว่าถ้าน้องผ่านมันมาได้อะ น้องจะมีอะไรติดตัวเยอะแยะเลย
ขอโทดที่มาฝอยครับ แหะๆ เพิ่งหัดแนะนำรุ่นน้องครั้งแรก
ผิดพลาดประการใดก็ขออภัย หุหุ
ปล. พอถึงสถานีรถไฟฟ้าตรงจุดนัดพบกับเพื่อน ปรากฏมือถือตังหมด ซวยชิบ
แต่พอดีโชคดีไปเจอร้านขายหนังสือที่มีโทรศัพท์สาธารนะเลยรอดตาย
วิน
E-mail ......    [email protected]
at last but not least "Welcome to CHN family na kub :)"
CHN#48 Sichuan, Deyang
Long Live Chelsea!!!
我。。詹达生,在德阳五中学习!!

« Reply #12 on: January 02, 2010, 10:00:26 PM »
แหมๆๆ พี่วิน ตัวเองโชคดีนะที่ได้ไปน่ะ ชิ...
แต่เอาเถอะค่ะน้องๆ ยังไงมันก็จริงอย่างที่พี่วินเขาบอก
เพราะถ้าน้องๆ เอาแต่ใช้ชีวิตอยู่ในไทย
น้องคงไม่มีโอกาสได้มาเจอประสบการณ์ฯ
อะไรอย่างนี้ได้บ่อยๆ หรอกนะจ๊ะ

ยังไงก็ยินดีต้อนรับเข้าสู่บ้าน CHN นะคะ ^^

思念像关不紧的门~

Kay-Aom-Paan-Wee-Tee
                   Beau-Sank-Friend-Bow-Ping
                  May(G)-May-Jane-Mimmo-Pop
                    Dough-Win-Noon-Golf-Jay
                   Noom-Praew-Plae-Pang-Bee

We'll be friends forever~~

สัญลักษณ์ประจำตัว

a~~Kawaii