Poll

เวลาเค้าสัมภาษณ์ใช้ภาษาอะไรอ่ะค่ะ ไทยหรืออังกฤษ

อยากให้เป็นภาษาไทย
26 (65%)
อยากให้เป็นภาษาอังกฤษ
14 (35%)

Total Members Voted: 40

Author Topic: อยากทราบเคล็ดลับการสอบสัมภาษณ์ให้ผ่านอ่ะค่ะ ช่วยตอบหนอยน้าา *o*  (Read 5063 times)

0 Members and 4 Guests are viewing this topic.

Offline Mooky

• AFSer Novice
  • *
อยากให้รุ่นพี่ช่วยแนะนำกันหน่อยว่าทำอย่าไรถึงผ่านการสอบสัมภาษณ์มีเคล็ดลับอะไรมาฝากรุ่นน้อง AFS รุ่น 50 กันบ้างอ่ะค่ะ
เค้าจะถามเราอะไรบ้างค่ะ แล้วถ้าบัตรสอบหายจะทำยังไงดี ?

ช่วยกันหน่อยยน่ะค่ะ

Offline YUPI ♥ CHI#48 ♪ ラララ

• AFSer Senior
  • *
  • Liceo San Felipe Benicio de Coyhaique*)
    • My Facebook
  • Exchange In: Chile
  • Generation: #48 (2009-2010)
อืมมมม เราก็ไม่ได้ติดตัวจริงอ่ะนะ xDD  แต่ว่าถ้าจะแนะนำเรื่องสอบสัมภาษณ์ล่ะก็...เราคิดว่าคงเป็นการทำตัวให้สบายๆ ร่าเริง เข้ากับคนง่าย ไม่ใช่เงียบๆอยู่คนเดียว
แล้วยิ่งเป็นเด็กกิจกรรมนี่ยิ่งดีเข้าไปใหญ่ พอดีตอนเราไปสอบเราเป็นคนขี้อายด้วยไง แต่ก็พยายามทำใจกล้า (หน้าด้าน!?) ฮ่าาาา
แล้วก็เราคิดว่าน่าจะลองคิดคำถามและเตรียมคำถามเอาไว้บ้าง~เค้าก็จะถามประมาณว่า ทำไมเราอยากไปประเทศนี้? ถ้าเจอปัญหาแบบนี้จะทำยังไง?
จะเอาวัฒนธรรมไทยไปเผยแพร่ที่โน่นอย่างไร? อะไรประมาณนี้ คือเค้าก็จะดูความคิดของเราแหละ แล้วก็อย่าตื่นเต้นมาก มันก็ตื่นเต้นกันทุกคนและ
แต่พยายามตื่นเต้นให้น้อยที่สุด ฮ่าาาา~~ ตอนเค้าให้ทำกิจกรรมก็รั่วไปเลย อย่าได้อาย กร๊ากกกก แต่ก็อย่าทำตัวเด่นจนเกินเหตุ บางทีมันก็ไม่น่าดู
เอาแบบพอดีๆ แบบว่าทำยังไงให้คณะกรรมการประทับใจให้ได้แหละจ้ะ ^^
อื้มมมม แล้วก็เตรียมความสามารถพอเศษไปหน่อยก็น่าจะดีนะ =) เอาล่ะ ก็แนะนำได้แค่นี้ = =''
เพราะไม่รู้จะแนะนำยังไงอีกแล้ว ที่เหลือก็ขึ้นอยู่กับดวง :) ทำใจให้สบาย ไม่ต้องหวังมาก เพราะหวังมากก็ยิ่งผิดหวังมาก สู้ๆจ้า เป็นกำลังใจให้นะ :D

ปล. เรื่องบัตรสอบหายเราไม่รู้อ่าาาา รอคนอื่นมาตอบนะ หุหุ :P
Te quiero ♥ Coyhaique , Chile !!!
Patagonia Sin Represas xD

(^^)Poquita cosa(^^)
~Que poquita cosa es un deseo
y puede transforma una vida
Que poquita cosa es un idea
y puede cambiar el mundo
Que poquita cosa es una sonrisa
y llenar de Felices al triste~

CHI#48 : Yuu : Ham : Toon : Nut : Min : Atom : Ploy :Boom : Au : Pin  =) los quiero mucho ♥

Offline Mayjii USA#50

• AFSer Junior
  • *
  • Newport Beach,Caifornia<3
  • Exchange In: United States
  • Generation: #50 (2011-2012)
เหมือนเราเคยเจอตัวเองในเว็บ interpals
>________<

I Love Logan Lerman > <"
AFS NEEDY # 50
contact me : [email protected]
Facebook : Jiirawan Wade Lerman
;DDDD

• *
ขอบคุณมากน่ะค่ะ สำหรับคำแนะนำ >.<
ความสามารถไม่รู้ว่าตัวเองมีอะไรไปแสดงซะด้วยสิ T^T

Offline ฃื่อปั๊บคับ นอร์เวย์ คับ

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • Klæbu , Norway
  • Exchange In: Norway
  • Generation: #49 (2010-2011)
ให้พ่อไปเป็นกรรมการห้องสอบเราครับ ! xD

Offline Ashley HUN#49

• AFSer Graduate
  • *
  • Hungarian Horntail ♡
    • Blog.
  • Exchange In: Hungary
ขอบคุณมากน่ะค่ะ สำหรับคำแนะนำ >.<
ความสามารถไม่รู้ว่าตัวเองมีอะไรไปแสดงซะด้วยสิ T^T

ความสามารถพิเศษนี้ไม่ต้องคิดมากหรอกนะคะ
เราเต้นโคฟเวอร์เพลงอนิเมและแสดงตุ๊กตาบ้าบอ 55555
ถึงจะไม่ได้เป็นตัวจริงแต่ก็เป็นตัวสำรองอันดับต้นๆ ได้
แนะนำให้ทำสิ่งที่ตัวเองถนัด และพรีเซ้นต์ตัวเองได้ดีที่สุดจ้า ;'D

ไม่ต้องคิดมาก เป็นตัวของตัวเอง มั่นใจ และมีสติก็พอ!

ปล. บัตรสอบหายไม่เป็นปัญหานะคะ
แค่จำเลขประจำตัวสอบ AFS ของเราได้ก็พอ
ปล. ชอบ คห. ของปั๊บ 55555
AFS EU I [YPscNH10 / HUN] ♡ Magyarország!
ดีสิบแปดโอนลี่, สเกตดานซ์, ดูราราร่า! ชิซายะอิสเรียล
เบย์เอย์จงเจริญ, ฮังโอ* ฮังปู ปูโอ ฮังโอปู ฮังฮังฮัง... ฮังการีสี่สิบเก้า.สิบเก้าคน ฯลฯ และ
เอเอฟเอสสุดยอด!

Offline BaasUSA49

• AFSer Prom King
  • *
  • missing the US
เป็น ตัวของตัวเอง

ความหมายในที่นี้คือ

ไม่แรงเกิน ไม่เฉื่อยเกิน เรียกง่ายๆว่า ยึดหลักทางสายกลาง

มีความคิดที่มอง มุมมอง แตกต่างกับคนอื่น

รู้จักแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้   เวลากรรมการถาม

รับ เข้าใจ และ สามารถแก้คำถามที่กดดัน ต่างๆได้

======================================

ส่วนเรื่องภาษา
ของผมโดน เข้ามาให้พูดอังกฤษ 2-3 ประโยค

แ้ล้วเค้าก็บอกให้พูดไทยแทน

======================================

ห้องผม คนที่ดูแรงๆ กล้าแสดงออกมากจนเกินไป

พกขลุ่ย ซอ ขิม มา

ไม่มีคนไหนติดเลย

ห้องผม มีแต่ผม กับ กัสBRA ที่ติด

ทั้งสองคน ไม่ได้แสดงออกอย่างบ้าคลั่ง แต่จะนั่งอยู่อย่างนิ่งๆ

คอยแย้ง หรือ เสนอ ความคิดเห็นต่างๆ อย่างมีเหตุผล

อย่าเอาแต่ว่า "เฮ่ย กูต้องดันๆๆ ตัวเอง ให้เด่น"
« Last Edit: June 16, 2010, 07:41:35 PM by =Baaseline= »

Always on my mind : Westford, Massachusetts

• *
แบบ คิดไว้เสมอว่า

นิ่งๆ

สงบๆ

พูดให้ดูเป็นผู้ใหญ่

คำตอบของสามารถแก้ปัญหาได้

ฟังแล้วเป็นคำพูดที่เด็ดขาด

Always on my mind : Westford, Massachusetts

• *
โอเค ๆ สู้ ๆ
สัมภาษณ์เดียวใช่ป่ะค่ะ ?

• *
ช่วงเช้า จะเดี่ยวอะ

ช่วงบ่าย จะกลุ่ม

• *
กลุ่มหรอ ?
กลุ่มแบบไหนอ่ะค่ะ ?
เอาเพื่อนต่างโรงเรียนมาอยู่รวมกันหรอ ?

• *
ใช่

แล้วก็จะมีแบบ โจทย์สถานการณ์ต่างๆ

ให้วางแผนกัน 2-3 นาที แล้วก็แสดงละครอะไรปรามาณนี้อะ

• *
อ๋อ ๆ โอเคค่ะ
ไอ้เรื่องอยากนี้น่าจะถนัด >o<
ไงมุกก็ต้องขอบคุณมากน่ะค่ะึ :D

Offline Copter

• AFSer Junior
  • *
  • I wiil be usa#50
เข้ามาแอบอ่าน ฮ่าาา'
ขอบคุณมากครับ =)
เต็มที่ๆๆๆๆ
« Last Edit: June 16, 2010, 07:59:27 PM by Copter »
fight for tomorrow,dream for future!!

AFS wait a minutesss!!

'Walk Together,Talk Together'

will be AFS#50 << it's the my dream only!!