Author Topic: ใครสอบผ่านข้อเขียนขอให้ยกมือขึ้น!  (Read 7339 times)

0 Members and 6 Guests are viewing this topic.

Offline Art-อาร์ท POR#49

• AFSer Junior
  • *
    • My Facebook
    • http://54321z.hi5.com
  • Exchange In: Portugal
  • Generation: #49 (2010-2011)

เซอร์เบีย เพิ่งชนะเยอรมันน่ะ (แอบเสียใจ เพราะแอบเชียร์เยอรมัน - -*)

ตอนสัมภาษน์ อาจารย์ถามว่าเรียนศิลป์ญี่ปุ่น ทำไมอยากไปเยอรมัน
(ตอนนั้นในเขต ไม่มีโควต้าสเปน คนเลือกเยอรมันเพียบ เมกาน้อยมาก)
ตอบอาจารย์ด้วยความมั่นใจว่าอยากไปสเปนต่างหาก ขอติดสำรองเถอะ

สุดท้ายเลยได้อาร์เจนติน่ากับบราซิล(ฮา) แต่รอจนได้สเปนเมื่อมีนานี่เอง
โอ้ว จ๋า เมพขิงๆ ^0^ อ่านกี่ทีก็เพลินจริงๆ the story of your life เนี่ย ฮ่าฮ่า

น้องรู้จักประเทศนี้ดีรึยัง ถ้ายัง อย่าพูดอย่างนี้
ทุกประเทศมีข้อดี ข้อเสีย ของตัวเอง อยูที่ตัวคุณเองมากกว่า ว่าจะได้รับประสบการมากน้อยแค่ไหน
เปิดใจหน่าอยค่ะน้อง
พูดได้ถูกใจมากเลยครับ >.<  อยากกดไลค์ให้ซักล้านรอบ จริงๆ
ใช่แล้ว ถ้ายังไม่รู้จักประเทศอื่นดี ก็อย่าพูดอย่างนี้ "ทุกประเทศมีทั้งข้อดีและข้อเสียของตัวเอง อยู่ที่ตัวเองมากกว่า ว่าจะได้รับประสบการณ์มากน้อยแค่ไหน"

ตอนผมสัมภาษณ์ ไม่เจอข้อ 4. นะครับ "4.มีนักเรียนหลายพันหรืออาจถึงหมื่นคน ทำไมพี่ต้องเลือกน้อง" คำถามแบบนี้บางทีไปเจอตอนกรอกใบสมัครพวกค่ายของคณะต่างๆ มหา'ลัยต่างๆแทน ฮ่าฮ่า แต่รุ่นน้องเตรียมตอบไว้ก็ดี(เตรียมเป็นภาษาอังกฤษด้วยยิ่งดี)"

แล้วก็ข้อ 3. "3.มีเหตูผลอะไร ทำไมถึงอยากไปประเทศที่น้องเลือก" ที่ผมเจอ เขาถามแค่ประเทศที่เลือกอันดับหนึ่งอะ ทั้งที่เตรียมเหตุผลไปอธิบายครบทั้ง 3 ประเทศ ฮ่าฮ่า สงสัยเราอธิบายยาวไป เขาเลยไม่ถามปท.อื่นเดี๋ยวเสียเวลามั้ง
AFS POR#49
----EU 2  BUS 3
Arts-Chinese(602) : SW2#35
(Satriwitthaya 2 School Under Her Royal Patronage Somdet Phra Srinagarindra Boromarajajonani)
50-302-2550 FRIEND4 EVER
<<Pre-degree>>Faculty of Law : RU (Ramkhamhaeng University)

http://54321z.hi5.com
http://www.facebook.com/54321z
^
^
คลิกสิ

(เด็กไทยในต่างแดนทั้งหลาย สูเจ้ารู้จักเว็บนี้แล้วหรือยัง http://www.learningthai.com/thaikeyboard/ นี่คือลิงค์ที่จะทำให้ท่าน พิมพ์ไทยได้ แม้อยู่ในต่างแดน จงไปเสพซะ)

Offline Earth USA #49

• AFSer Senior
  • *
  • RHS, Houston, TX
  • Exchange In: United States
แวะมายกมือครับ - -*

ก็เตรียมตัวกันไปครับ ทางผมก็ติวๆให้ว่าที่รุ่น 50 อยู่ ไม่ใช่ใคร น้องผมเอง (ไม่ได้สงสารพ่อแม่เล๊ยยย)
ปัญหาไม่ใช่สิ่งที่เราไม่รู้ มันคือสิ่งที่่เรารู้ แต่รู้ไม่จริง

Offline น้องกานต์(:3

• AFSer Novice
  • *
  • Exchange In: No
  • Generation: No
ติดกับเค้าด้วยอะ ! TT ;
(น้ำตาไหลเป็นสายยยยย)
ศูนย์ราชินีบูรณะ = =; ประเทศมีให้เลือกไม่ค่อยจะเยอะเท่าไหร่เลย
ที่อยากไปไม่มีให้เลือกเลยเห้อะ งั่กกก ก ;(
ออสเตรียของฉันหายไปไส ?

1.ทำไมถึงอยากเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยน
ประเด็นก็คืออยากใช้เครื่องล้างจานออโตเมติก :D (Just kidding 555555) ไม่คือแบบว่า อยากไปอยู่ในที่ที่เค้าต่างจากเรา ใช้ชีวิตต่างจากเรา
หน้าตาต่างจากเรา ภาษาต่างจากเรา สังคมต่างจากเรา อยากลองปรับตัวให้เข้ากับสังคมใหญ่ ๆ กับเค้าบ้าง แบบ บ้านเราเล่นตะกร้อกัน ไปโน่นเราอาจ
จะต้องไปเล่นรักบี้ 55555 เอาเป็นว่าอยากไปสั่งสมประสบการณ์ แล้วก็อยากให้พ่อแม่เชื่อว่าหนูโตเป็นปู้ใหญ่แล้วค่ะ ! 

2.เลือกประเทศอะไรไปบ้าง
- เบลเยี่ยม ดัทซ์
- ....................
- อิตาลี (คงจะได้อะนะ TT)

3.มีเหตูผลอะไร ทำไมถึงอยากไปประเทศที่น้องเลือก
- โอ้มายก็อทท เมื่อคุณลองเสิร์ชคำว่า เบลเยี่ยม ในกูเกิ้ล เอิร์ธ เราจะพบความมิริสมาหรา ตามมาอีก 2 กองทัพเรือ
เจริญ แสงสี วัฒนธรรมที่น่ารักน่าชัง โอ่ยย เอาเป็นว่าอยากไปประเทศเย็น ๆ  อีกอย่าง ตอนนี้สนใจภาษาดัทซ์มากเป็นพิเศษจ้า
- อิตาลี หน้ากาก และ คานิวัลล์ ขบวนพาเหรดที่ไฮโซที่สุดในโลก ! แถมมีนั่งเรือชมเมืองอีกตังหาก (เค้าเรียกว่าอะไรนะ .. = =; )
แฟชั่นล้ำหน้า และสูงชั้นนัก สำคัญคือ ชายหนุ่มผมทองเข้ม ๆ ผิวสีน้ำผึ้ง ตาหวาน จมูกโด่ง ! (อันหลังหนูล้อเล่นนะ TT)

4.มีนักเรียนหลายพันหรืออาจถึงหมื่นคน ทำไมพี่ต้องเลือกน้อง
หนูสู้ไม่ถอยค่ะ ! หนูต้องการเสาะแสวงหาอะไรใหม่ ๆ เสมอ กล้าลองที่จะเรียนรู้อะไรใหม่ ๆ แล้วก็อยากมีชีวิต(อันศิวิไลท์)ใหม่ๆด้วย
ถ้าคุณเลือกฉัน คุณจะไม่ผิดหวังสักแดงเดียว ! (อารมณ์แบบขายเครื่องแอ้บโดมิไนเซ่อ 555555 )

Offline NG_TA USA#49[TX]

• AFSer Graduate
  • *
  • Otaku แห่ง AFSer 49#
ศูนย์ราชินีบูรณะ = =; ประเทศมีให้เลือกไม่ค่อยจะเยอะเท่าไหร่เลย
ที่อยากไปไม่มีให้เลือกเลยเห้อะ งั่กกก ก ;(

1.ทำไมถึงอยากเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยน
ประเด็นก็คืออยากใช้เครื่องล้างจานออโตเมติก :D (Just kidding 555555) ไม่คือแบบว่า อยากไปอยู่ในที่ที่เค้าต่างจากเรา ใช้ชีวิตต่างจากเรา
หน้าตาต่างจากเรา ภาษาต่างจากเรา สังคมต่างจากเรา อยากลองปรับตัวให้เข้ากับสังคมใหญ่ ๆ กับเค้าบ้าง แบบ บ้านเราเล่นตะกร้อกัน ไปโน่นเราอาจ
จะต้องไปเล่นรักบี้ 55555 เอาเป็นว่าอยากไปสั่งสมประสบการณ์ แล้วก็อยากให้พ่อแม่เชื่อว่าหนูโตเป็นปู้ใหญ่แล้วค่ะ ! 

3.มีเหตูผลอะไร ทำไมถึงอยากไปประเทศที่น้องเลือก
- โอ้มายก็อทท เมื่อคุณลองเสิร์ชคำว่า เบลเยี่ยม ในกูเกิ้ล เอิร์ธ เราจะพบความมิริสมาหรา ตามมาอีก 2 กองทัพเรือ
เจริญ แสงสี วัฒนธรรมที่น่ารักน่าชัง โอ่ยย เอาเป็นว่าอยากไปประเทศเย็น ๆ  อีกอย่าง ตอนนี้สนใจภาษาดัทซ์มากเป็นพิเศษจ้า
- อิตาลี หน้ากาก และ คานิวัลล์ ขบวนพาเหรดที่ไฮโซที่สุดในโลก ! แถมมีนั่งเรือชมเมืองอีกตังหาก (เค้าเรียกว่าอะไรนะ .. = =; )
แฟชั่นล้ำหน้า และสูงชั้นนัก สำคัญคือ ชายหนุ่มผมทองเข้ม ๆ ผิวสีน้ำผึ้ง ตาหวาน จมูกโด่ง ! (อันหลังหนูล้อเล่นนะ TT)

4.มีนักเรียนหลายพันหรืออาจถึงหมื่นคน ทำไมพี่ต้องเลือกน้อง
หนูสู้ไม่ถอยค่ะ ! หนูต้องการเสาะแสวงหาอะไรใหม่ ๆ เสมอ กล้าลองที่จะเรียนรู้อะไรใหม่ ๆ แล้วก็อยากมีชีวิต(อันศิวิไลท์)ใหม่ๆด้วย
ถ้าคุณเลือกฉัน คุณจะไม่ผิดหวังสักแดงเดียว ! (อารมณ์แบบขายเครื่องแอ้บโดมิไนเซ่อ 555555 )
ตอนเข้าไปในห้องสอบอ่ะตอบให้ได้อย่างงี๊เถอะน้องรับลองติดชัวร์

in my precious memory........
at Texas-New Maxico border
ski Trip Texas-Colorado 12-20 March 2011

Offline Earth USA #49

• *
  • RHS, Houston, TX

ตอนเข้าไปในห้องสอบอ่ะตอบให้ได้อย่างงี๊เถอะน้องรับลองติดชัวร์

- -*
ศูนย์อุบลทำไมไม่มีตอบคำถามแบบนี้อะ หรือว่ามันแล้วแต่ศูนย์เนี่ย....
ปล. ตอนนั้น เราเลือก US ฮังการี บราซิล...
และศูนย์เรา ไม่มีใครเลือก เปรู เลยแม้แต่คนเดียว ไม่ทราบว่าด้วยเหตุผลใด จึงไม่มีเด็กแลกเปลี่ยนจากอุบลไปเปรู - -*
ปัญหาไม่ใช่สิ่งที่เราไม่รู้ มันคือสิ่งที่่เรารู้ แต่รู้ไม่จริง

Offline น้องกานต์(:3

• *

ถ้าตอบงี้แล้วติด หนูก็เอา ! <3
55555555555555555555

Offline GNAPMAI

• AFSer Freshmen
  • *
  • seriously, i love team hormone.
  • Exchange In: Japan
  • Generation: #50 (2011-2012)
ทำไมถึงอยากเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยน
-เพราะนั้นเป็นหนึ่งในเป้าหมายในชีวิตของหนูว่าสักครั้งหนูต้องการเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยน มันดูเก๋และเท่ดี  :afro: และเพราะอยากเห็นเมืองนอกอยากไปสัมผัสชีวิตของคนในประทศนั้นๆค่ะ (เหตุผลเธอบ้านนอกมาก 5555)

เลือกประเทศอะไรไปบ้าง
-ไปทุนนี๊ดดี้ค่ะ

มีเหตูผลอะไร ทำไมถึงอยากไปประเทศที่น้องเลือก
-

มีนักเรียนหลายพันหรืออาจถึงหมื่นคน ทำไมพี่ต้องเลือกน้อง
- เพราะถ้าหากหนูมีศักยภาพพอที่จะได้รับโอกาสเข้าร่วมโครงการนี้แล้วล่ะก็ หนูจะพยายามทำทุกอย่างให้ที่ดีสุดเท่าที่หนูจะทำได้ เช่น
การเผยแพร่วัฒนธรรมไทยและทุกๆอย่างที่เกี่ยวกับประเทศไทยที่หนูอยากให้ชาวต่างชาติได้เห็น การทำอาหารไทย เพลงไทยสตริง เพลงไทยลูกทุ่ง ภาษาคำเมืองของภาคเหนือ เพลงพื้นเมือง ภาษาไทย การไหว้
และอีกหลายๆอย่าง นอกเหนือจากการเผยแพร่เรื่องของประเทศเราแล้วหนูอยากไปเก็บเกี่ยวประสบการณ์ หนูอยากเห็นเมืองนอก หนูอยากใช้ชีวิตสัมผัสกับสภาพแวดล้อม สังคม ที่แตกต่างออกไป
ที่จริงแล้วไม่มีเหตุผลที่พี่ต้องเลือกหนู หนูก็ไม่รู้ว่าสิ่งที่หนูพูดนี้จะทำให้พี่เลือกหนูหรือเปล่า ถ้าหนูบอกพี่ว่าหนูอยากไปจริงๆนะคะ ..ใครๆก็คงตอบแบบนี้เพราะทุกคนก็อยากไปกันหมด หนูมีแค่ความตั้งใจจริง ความจริงใจ และความเป็นไทยค่ะ
หนูอยากไปจริงๆ!(นะโว้ยยยยย)(คำนี้ตะคอกต้องแบบใส่อารมณ์สุดๆ! 55555) = =

ถ้าไม่ได้...หนูจะเผาป้อมยามโรงเรียน TT 55555555

« Last Edit: June 19, 2010, 02:37:29 PM by WannaBeTheAFSer »
[email protected]
afs jpn 50th generation sukoi!

Offline แพร๊ว วว ๓๐๙ fight 4 AFS NEDDY ' 50

• *
  • Fight for AFS needy ' 50 >> Fightinggg !!!!
>>เพราะเราจะได้เปิดโลกทัศน์หรือวิสัยทัศน์ได้กว้างขึ้น ได้รู้จักอะไรๆมากมายที่แตกต่างและไม่เคยพบเจอมาก่อน และ จะได้เก่งภาษาอังกฤษมากขึ้น รู้จักคนมากขึ้นในหลายๆด้าน และได้ลองใช้ชีวิตที่ห่างไกลจากพ่อแม่ หัดเอาตัวรอด และ อยากจะช่วยสร้างชื่อเสียง สร้างแง่คิดที่ดีแก่ ประเทศไทย
>>หนูเลือกไม่ได้ค่ะ เพราะหนูเลือกทุนนีดดี้ แต่ประเทศที่นักเรียนทุนนี้จะได้ไปหนูก็ชอบนะคะ
>>มีอะไรที่น่าค้นหา น่าไปสัมผัส และเป็นอะไรที่แตกต่างซึ่งจะช่วยให้เราโตมากขึ้น มีความคิดที่ดี หลากหลาย เผื่อทว่า กลับมาอาจช่วยพัฒนาสถาบันครอบครัว สังคม และ ประเทศชาติได้ในต่อไป
>>เพราะหนูมีความตั้งใจจริงที่จะไป เพื่อเผยแพร่วัฒนธรรมอันดีงาม สวยงาม และ น่าอิจฉา แก่ประชาชนในต่างประเทศ และ หนูมีประวัติที่ดี ไม่เคยนอกลู่นอกทางอยู่ในขอบเขตที่เขาวางไว้มาตลอด ซึ่ง เมื่อต่างชาติได้เห็นด้านนี้ อาจจะทำให้เขาคิดว่า คนไทยเป็นคนดี ทำให้เขาอยากจะมีสัมพันธภาพที่ดีกับประเทศรามากขึ้น และหนูมีความสามารถหลายด้าน เช่น เล่นบาสเก็ตบอล รำไทย อ่านทำนองเสนาะ ร้องเพลง เต้น พูดภาษาเหนือ กลาง ใต้ เป็นผู้นำห้อง คณะกรรมการรุ่น คณะกรรมการชมรมบาสเก็ตบอล ฯลฯ ซึ่งสามารถสร้างชื่อเสียงและทัศนคติที่ดีต่อประเทศไทย

ยังไงฝากรุ่นพี่ทุกๆคนช่วยคอมเม้นท์หน่อยนะคะ แพรวเครียดกับเรื่องนี้มากๆ ยิ่งทุนนีดดี้ โอกาศก็น้อยมากๆ พี่ๆช่วยตำหนิ ติเตียน แนะนำหนูด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
« Last Edit: June 19, 2010, 08:20:15 PM by แพร๊ว วว ๓๐๙ fight 4 AFS NEDDY ' 50 »

Offline PUNCHZ'

• *
  • Exchange In: Italy
>>มีอะไรที่น่าค้นหา น่าไปสัมผัส และเป็นอะไรที่แตกต่างซึ่งจะช่วยให้เราโตมากขึ้น มีความคิดที่ดี หลากหลาย เผื่อทว่า กลับมาอาจช่วยพัฒนาสถาบันครอบครัว สังคม และ ประเทศชาติได้ในต่อไป

น้องคิดว่าน้องจะพํฒนาอะไรได้ อะไรยังไง (+หน้ากวนมากๆๆ)
::. เจอปีที่แล้วค่ะ 5555555555555555555555
Punch ITA#49 :))

Offline ~Pattie:) Mex#49* ^^"

• AFSer Camp Staff
  • *
  • Pattie* MEX#49 ^^
  • Exchange In: Mexico
สู้ ๆ ๆ ค๊ะ !
Mexico !

[c=#FF3399] Pattie ❤ Sarami   : )) [/c]

Offline Ashley HUN#49

• AFSer Graduate
  • *
  • Hungarian Horntail ♡
    • Blog.
  • Exchange In: Hungary

- -*
ศูนย์อุบลทำไมไม่มีตอบคำถามแบบนี้อะ หรือว่ามันแล้วแต่ศูนย์เนี่ย....
ปล. ตอนนั้น เราเลือก US ฮังการี บราซิล...
และศูนย์เรา ไม่มีใครเลือก เปรู เลยแม้แต่คนเดียว ไม่ทราบว่าด้วยเหตุผลใด จึงไม่มีเด็กแลกเปลี่ยนจากอุบลไปเปรู - -*

พี่อยากไปเมกาใต้นะเอิร์ธ น่าสนุกดี อุอุุ
เท่าที่รู้โรงเรียนเรามีแต่ไปเหนืออ่ะ
แต่พี่ว่ามันเร็วไปสำหรับพี่ ทำใจไม่ทัน เตรียมตัวไม่ทัน
แอบเสียดายยย 5555555

คงแล้วแต่ศูนย์มั้ง ;'D
AFS EU I [YPscNH10 / HUN] ♡ Magyarország!
ดีสิบแปดโอนลี่, สเกตดานซ์, ดูราราร่า! ชิซายะอิสเรียล
เบย์เอย์จงเจริญ, ฮังโอ* ฮังปู ปูโอ ฮังโอปู ฮังฮังฮัง... ฮังการีสี่สิบเก้า.สิบเก้าคน ฯลฯ และ
เอเอฟเอสสุดยอด!

Offline al2M

• AFSer Camp Staff
  • *
  • Washington DC [Capitol Area Team] 08' - 09'
  • Generation: #47 (2008-2009)
โห น้องเเต่ละคนตอบกันอย่างกับว่านี่คือห้องสัมภาษณ์เเหนะ 
BCC157 / Faculty of Law, Thammasat University /
Camp Staff (Camp2: NYC/LAX)

Offline charmarine-USA#49

• AFSer Freshmen
  • *
  • USA49_IAH
ปีนี้โรงเรียนเราได้ ฝรั่งเศสด้วยอ่ะ
จะดีมากถ้าเด็กศิลป์ได้ไป เพราะมันมีโควต้ามาครบ
คือ จีน ญี่ปุ่น ฝรั่งเศส
 แอบอิจฉา ทั้งที่จะบินในอีก เดือนกว่าๆข้างหน้า 55

Offline Sun In SaNtA MaRiA

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • @BKK
    • >>>Hi5<<<
  • Exchange In: Brazil
Hope you get a country that you wish la gun kub, Fighting!!!