Author Topic: อยากให้รุ่นพี่ บอกข้อดี ข้อเสียของแต่ละประเทศค่ะ ^^  (Read 8822 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline `Gife ♪

• AFSer Junior
  • *
  • ;(
    • My Facebook
  • Exchange In: Peru
  • Generation: #50 (2011-2012)
คือว่า อยากรู้ ข้อดี ข้อเสียของแต่ละประเทศ

เพื่อเป็นประโยชน์กับ รุ่น 50 ที่ ยังคิดประเทศไม่ออกอ่ะค่ะ

รุ่นพี่ มาโปรโมตประเทศที่ตัวเองไปได้นะคะ

ตอนนี้ กำลัง ลังเลอยู่ ไม่รู้ว่าจะเลือกประเทศไหนดี ฮ่า ๆ
; AFSer' 50# ;; I'll be there! <*

Fighting !!!!!

`I'm Gift ;x`

รอต่อไปนะเรา -..-

>[email protected]< add มาได้จ้ะ

Offline ฃื่อปั๊บคับ นอร์เวย์ คับ

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • Klæbu , Norway
  • Exchange In: Norway
  • Generation: #49 (2010-2011)
ข้อดี ทุกอย่าง

ข้อเสีย ของแพง!

ฮ่าฮ่า

ต้องมาสัมผัสด้วยตัวเองจริงๆครับ :D

Offline P€@Çh ‡†@ 49 Ja

• AFSer Novice
  • *
  • Exchange In: Italy
อย่าคิดมากชิวๆ ไงๆๆก็ได้ไป 555+

tannoiz

• Guest
ถ้าพี่มีโอกาสไปปฐมนิเทศน้องๆ  พี่จะแฉประเทศเรียงตามตัวอักษรเลย  คอยดู!!!  (โอ้ววว  ช่างกล้า)

แต่สำหรับ สวิตเซอร์แลนด์  (ประเทศที่เพิ่งชนะสเปนในWC2010รอบแรกไปหมาดๆ)  ก็อยู่ในข่าย "ประเทศเผื่อเลือก"ครับ  คือพี่คิดว่าคนส่วนใหญ่จะเลือกสวิตเซอร์แลนด์ไว้อันดับที่2 หรือ 3  เพราะต้องยอมรับตามตรงว่าเป็นประเทศที่ ไม่ค่อยมีอะไรที่ " แปลก-โดดเด่นแบบ เตะตา "    บางคนเลือกเพราะว่า " ไม่มีอะไรจะลงอีก  หรือ  เพราะแค่มันสวย " คนที่ต้องการเรียนเยอรมันแบบแท้ๆ  ส่วนใหญ่ก็เลือกไปเยอรมนีกันเสียมากกว่า  เพราะถ้าน้องอยู่สวิตเซอร์แลนด์  เค้าจะนิยมพูดภาษาถิ่น "Schwiizertüütsch"  จึงทำให้ไม่ค่อยได้เรียนรู้ความเป็น"เยอรมันแท้"แบบเต็มๆมากนัก

ถ้าข้อดีเหรอ  อืม....พี่ว่าคนสวิสเป็นพวกเลือดผสมนะ คือเป็นกลุ่มคนที่มีวัฒนธรรมผสมตามแต่ละพื้นที่ครับ  ความเป็นคนเย็นชา ที่ได้มาหน่อยจากคนเยอรมัน  ส่วนใหญ่จะฮาเงียบ  บ๊องๆนิดหน่อยแบบคนอิตาเลียน  แต่ก็มีคนจำพวกติดแบรนด์เนม หรูหราฟู่ฟ่าบ้างแบบคนฝรั่งเศส

ปรับตัวกับเพื่อน.......ในช่วงแรกจะยากครับ  แต่ถ้าคุณเข้าหา เล่นด้วย  ไปไหนมาไหนด้วยกัน  พวกเค้าก็พร้อมจะรับคุณเป็นเพื่อนอย่างสนิทใจเหมือนกัน

การศึกษาสวิส ค่อนข้างดีครับ  เพราะเค้าจะให้อิสระในการเลือกเรียนในสิ่งที่ตนเองถนัดหรือสนใจ แต่ถึงอย่างไรไม่ว่าคุณจะเรียนแผนการเรียนไหนก็ต้องเรียนวิทย์-คณิตเป็นพื้นฐานครับ  สาขาที่โดดเด่นคือเทคโนโลยีและการโรงแรม  ^^ 

โดยรวมถือว่า  น่าสนใจนะครับ  ถึงแม้ประเทศจะเล็ก  แต่ก็เล็กพริกขี้หนูนะ

Offline atiisnub

• AFSer Sophomore
  • *
  • i'm Mai (:
ถ้าพี่มีโอกาสไปปฐมนิเทศน้องๆ  พี่จะแฉประเทศเรียงตามตัวอักษรเลย  คอยดู!!!  (โอ้ววว  ช่างกล้า)

แต่สำหรับ สวิตเซอร์แลนด์  (ประเทศที่เพิ่งชนะสเปนในWC2010รอบแรกไปหมาดๆ)  ก็อยู่ในข่าย "ประเทศเผื่อเลือก"ครับ  คือพี่คิดว่าคนส่วนใหญ่จะเลือกสวิตเซอร์แลนด์ไว้อันดับที่2 หรือ 3  เพราะต้องยอมรับตามตรงว่าเป็นประเทศที่ ไม่ค่อยมีอะไรที่ " แปลก-โดดเด่นแบบ เตะตา "    บางคนเลือกเพราะว่า " ไม่มีอะไรจะลงอีก  หรือ  เพราะแค่มันสวย " คนที่ต้องการเรียนเยอรมันแบบแท้ๆ  ส่วนใหญ่ก็เลือกไปเยอรมนีกันเสียมากกว่า  เพราะถ้าน้องอยู่สวิตเซอร์แลนด์  เค้าจะนิยมพูดภาษาถิ่น "Schwiizertüütsch"  จึงทำให้ไม่ค่อยได้เรียนรู้ความเป็น"เยอรมันแท้"แบบเต็มๆมากนัก

ถ้าข้อดีเหรอ  อืม....พี่ว่าคนสวิสเป็นพวกเลือดผสมนะ คือเป็นกลุ่มคนที่มีวัฒนธรรมผสมตามแต่ละพื้นที่ครับ  ความเป็นคนเย็นชา ที่ได้มาหน่อยจากคนเยอรมัน  ส่วนใหญ่จะฮาเงียบ  บ๊องๆนิดหน่อยแบบคนอิตาเลียน  แต่ก็มีคนจำพวกติดแบรนด์เนม หรูหราฟู่ฟ่าบ้างแบบคนฝรั่งเศส

ปรับตัวกับเพื่อน.......ในช่วงแรกจะยากครับ  แต่ถ้าคุณเข้าหา เล่นด้วย  ไปไหนมาไหนด้วยกัน  พวกเค้าก็พร้อมจะรับคุณเป็นเพื่อนอย่างสนิทใจเหมือนกัน

การศึกษาสวิส ค่อนข้างดีครับ  เพราะเค้าจะให้อิสระในการเลือกเรียนในสิ่งที่ตนเองถนัดหรือสนใจ แต่ถึงอย่างไรไม่ว่าคุณจะเรียนแผนการเรียนไหนก็ต้องเรียนวิทย์-คณิตเป็นพื้นฐานครับ  สาขาที่โดดเด่นคือเทคโนโลยีและการโรงแรม  ^^ 

โดยรวมถือว่า  น่าสนใจนะครับ  ถึงแม้ประเทศจะเล็ก  แต่ก็เล็กพริกขี้หนูนะ

วันนี้เพิ่งไปยื่นเอกสารมาคะ
ไม่ได้ดูคะว่าเค้าจะไห้เลือกประเทศเลย
เลยไปเลือกตรงนั้นเลยไม่ได้ศึกษาก่อน
เลือก สวิตไว้อันดัสามคะเพราะไม่รู้จะลอะไร
สะเพร่ามาก ไม่ได้ดูอายุเเละข้อจำกัดเลย
5555555ต้องมีพื้นฐานเเถมเกรดเเละอายุต้องถึงอีกก
♥ MΛIIJΛ BUNSITΛ☺♡
BB pin : 2137EFA4
msn : [email protected],[email protected]
twitter : @atiisnub
oovoo : atiisnub
blogspot : atiisnub.blogspot.com

Offline Hin USA~MO

• *
  • USA~IAH#48
  • Exchange In: United States
  • Generation: #48 (2009-2010)
เรามาพูดถึงเรื่องอเมริกาดีกว่า อิอิ

ก็เป็นประเทศที่รับเยอะ 200+ ทุกปี แล้วส่วนใหญ่คนก็เลือกด้วย(แข่งกันสูง นิดๆนะ เพราะเป็นประเทศใช้ภาษาอังกฤษนะแหละ)
เรื่องคนก็เป็นมิตรดี เพราะว่าประเทศเค้าเป็น Melting Pot คือมีทุกเชื้อชาติรวมกัน
แต่ถ้าน้องได้ไปอยู่เมืองใหญ่ๆก็ระวังตัวหน่อยละกัน
ส่วนภาษาก็แน่นอนว่า ภาษาอังกฤษ แต่ถ้าน้องอยู่แถวTexas ตอนใต้ๆ(จะมีไปอะเปล่าไม่รู้นะ) ภาษาสเปนจะมีให้ฟังบ่อยๆ

วัฒนธรรมที่นี่ก็คล้ายๆอย่างที่เห็นในหนังนะแหละ(แต่อย่าไปเชื่อในหนังมากนะ)
ส่วนถ้าน้องได้อเมริกาจริงๆ น้องอย่าหวังนะว่าจะได้ส่งไปเมืองใหญ่ หรือว่ามุมไหนของประเทศ เพราะโอกาศได้มีน้อยมากๆ
สรุปคืออยู่ที่ไหนก็ดีหมดนะครับ

ปล.ใครว่าอยู่แถว NYC หรือว่าตะวันออกเฉียงเหนือ แล้วโชคดีนะ คิดผิด ไปถาม คนที่จะกลับมารุ่น 48 ที่อยู่แถวนั้นได้เลย เจอพายุหิมะออกจากบ้านไม่ได้กี่วัน อิอิ
ไม่ใช่ว่าเห็นหิมะแล้วดีนะ แต่มันเบื่อเพราะว่าออกไปไหนไม่ได้หลายๆวัน แถมโรงเรียนที่รัฐอื่นเค้าหยุดกันแล้วตัวเองยังต้องมาเรียนเสริมวันที่หิมะตกอีก
USA#48 Bus3 Independence,Missouri

มงฟอร์ตวิทยาลัยแผนกมัธยม,เชียงใหม่-->Truman High School

Offline NON DEN#49

• *
  • Exchange In: Denmark
เดนมาร์กครับ

คนที่นี่หน้าตาดี ใจดี ขี้เล่น เมืองสวย ความปลอดภัยในประเทศถือว่าสูงมากๆ อาหารอร่อย ถึงแม้จะไม่ค่อยมีใครสนใจในช่วงแรกๆแต่พอเข้ามาแล้วจะรู้ว่าประเทศนี้มีอะไรมากกว่า นม นะจะบอกให้

Offline Pittawat.battle

• AFSer Journalist
  • *
  • Non-loser !!
  • Exchange In: Hungary
ฮังการี ประเทศในยุโรปกลาง (ไม่ใช่ยุโรปตะวันออกนะครับ อิอิ) เป็นอีกหนึุ่งประเทศที่ไม่ค่อยจะดังเท่าไหร่ในเมืองไทย แต่สำหรับคนที่นี่ เรียกได้ว่ารู้จักประเทศไทยกันค่อนข้างดีทีเดียว เพราะเวลาพักร้อนส่วนใหญ่ เค้าจะเลือกไปไทยกันนะ อิอิ

ข้อดีหรอ .... พี่ว่า เพราะว่าฮังการีมันเคยเป็นประเทศที่ถูกปกครองอย่างคอมมิวนิสต์มาก่อน ทำให้วัฒนธรรมดีๆ สวยงาม ยังคงเหลือไว้อยู่ บ้านเมืองยังมีความขลัง โบราณอยู่บ้าง ผู้คนเป็นมิตร อัธยาศัยดี ถ้าเราหมั่นเข้าไปพูดคุยกับเพื่อน ไปด้วยกันบ่อยๆ จะทำให้เค้ารับเราเป็นส่วนหนึ่งของกลุ่มเค้าได้ในเวลาที่ค่อนข้างสั้น คนฮังกาเรียนเป็นคนค่อนข้างเฮฮา สังสรรค์ ไม่เครียด แถมยังมีเมืองหลวงที่ขึ้นชื่อว่า โรแมนติกมากๆซะด้วยนะคร้าบ ในเวลากลางคืน นั่นคือ บูดาเปสต์ ซึ่งมีแม่น้ำดานูบแบ่งกลางเมืองออกเป็นสองฝั่ง ฝั่งบูดา และ ฝั่งเปสต์

ข้อเสีย .... ประเทศฮังการีอาจจะไม่หรูหรา ฟู่้ฟ่าถูกใจใครหลายคน เงินค่อนข้างเฟ้อ โดยรวมเศรษฐกิจไม่ได้ดี แต่ก็ไม่แย่มาก

ถึงแม้ฮังการีจะเป็นประเทศเล็กๆ แต่ก็น่าสนใจไม่น้อยสำหรับคนที่คิดว่า มาหาประสบการณ์ชีวิตใหม่ๆ เจอเพื่อนคนใหม่ เจอคนๆใหม่ ได้เรียนรู้วัฒนธรรมยุโรป และไม่เครียดว่า ตัวเองจะต้องได้ภาษาอังกฤษกลับไป คิดว่าตัวเองอยากที่จะเรียนรู้โลกใบใหม่ ภาษาภาษาใหม่ ก็เก็บฮังการีไว้เป็นตัวเลือกละกันนะครับ
ถ้าหากวันนี้เรายังอยู่ด้วยกัน...ไม่รู้ว่าใจฉันจะมีความสุขมากขนาดไหน :D:D

Offline น.นุ่นอิตาลีสี่แปด

• *
  • อิตาล่งอิตาลี สี่ป่งสี่แปด อะก๊า~
อิตาลี ประเทศรองเท้าบู๊ทในทะเลเมดิเตอร์เรเนียน

** คือไม่ได้อยู่ทางเหนืออะ แล้วส่วนใหญ่โดนส่งไปเหนือ ๆ ด้วยสิ ขอพูดในฝั่งใต้ ๆ ละกัน

- ข้อดี -
อาหารอร่อย พิซซ่า พาสต้า เจลาโต้ ( ทำไมต้องขึ้นด้วยของกิน ? 555 )
หนุ่มหล่อ =w=
แหล่งรวมประวัติศาสตร์สำคัญ ที่ตั้งของอาณาจักรโรมันที่ล่มสลาย
ค่าครองชีพไม่สูงเว่อร์ ของบางอย่างราคาพอ ๆ กับที่ไทยเลย
ผู้คนเป็นมิตรมาก บางทีนั่งในห้องเรียนอยู่คนเดียว เพื่อนเรียกไปนั่งด้วยก็มี บางทีเจอหน้ากันริมถนน ถึงไม่รู้จักกัน ก็ทักทายกันได้ ( อันนี้ไม่รู้เป็นเฉพาะทางใต้รึเปล่า คือทางเหนือจะเย็นชากว่า )
พูดเล่นกันเยอะ มุขตลกอิตาลีก็เหมือนมุขตลกไทยเลย เข้าใจง่าย
อากาศดี ฤดูหนาวไม่หนาวจนทรมาน ทางเหนือหน่อยก็ลบสิบกว่า ทางใต้หน่อยบางเมืองไม่เคยเจอหิมะก็มี เพราะมันใกล้แอฟริกา ( ฮา ) ส่วนพอฤดูร้อนก็ร้อนพอ ๆ กับไทย ( แต่บังเอิญช่วงที่ร้อนมาก ๆ คือกรกฎาสิงหา เป็นช่วงที่อยู่ไทยแล้ว ) ส่วนฤดูใบไม้ผลิ อากาศดีมาก ๆ ชอบ
มีปาร์ตี้กับเพื่อนให้เฮฮาตามประสา
มื้อเช้า เที่ยง เย็น กินที่บ้านหมด ไม่เปลืองค่าใช้จ่าย

- ข้อเสีย -
หนุ่มหล่อ.....เฉพาะทางตอนเหนือ แง้งงงง
อิตาลีขึ้นชื่อเรื่องโจรเยอะ แต่อันนี้แล้วแต่เมืองจริง ๆ เพราะอย่างเมืองที่เราอยู่นี่สงบมาก จอดรถไว้ลืมปิดกระจกรถยังไม่เป็นไรเลย แต่ยังไงก็คืออย่าประมาท และอย่าเดินไปไหนมาไหนคนเดียวตอนกลางคืน
เด็กมาโรงเรียนเพื่อเรียนอย่างเดียว เลิกปุ๊บกลับปั๊บ ไม่ีมีชมรมหลังเลิกเรียน น่าเบื่อสิ้นดี

อีกอันนึง คนอิตาลีมาสายจนเป็นนิสัย เหมือนคนไทยเลย 555 ไม่รู้ข้อดีหรือข้อเสียดี
เด็กเกาะ เด็กเกาะ sardegna ณ อิต้าเหลี่ยยยย ><"

Offline `Gife ♪

• *
  • ;(
  • Exchange In: Peru
  • Generation: #50 (2011-2012)
ขอบคุณ พี่ๆทุกคนมากค่า

ตอนนี้กิ๊ฟเลือก ประเทศอันดับ 1 กับ 2 ได้ละ

แต่ประเทศ 3 นี่ ยังลังเลอยู่ =w=
; AFSer' 50# ;; I'll be there! <*

Fighting !!!!!

`I'm Gift ;x`

รอต่อไปนะเรา -..-

>[email protected]< add มาได้จ้ะ

Offline Sun In SaNtA MaRiA

• *
  • @BKK
    • >>>Hi5<<<
  • Exchange In: Brazil
  • Generation: No
ขอบคุณ พี่ๆทุกคนมากค่า

ตอนนี้กิ๊ฟเลือก ประเทศอันดับ 1 กับ 2 ได้ละ

แต่ประเทศ 3 นี่ ยังลังเลอยู่ =w=
Brasil kub

Have party a lot , People are friendly

Different food ,Handsome boy, Crrazy in Food ball,Coffee very good

but Brasil pen kon late laew selfish arr Dont know waiting other people to talk more

Offline YUPI ♥ CHI#48 ♪ ラララ

• AFSer Senior
  • *
  • Liceo San Felipe Benicio de Coyhaique*)
  • Exchange In: Chile
ชิลีจ้าาาา ~~ :) อาจจะไม่รู้จักว่ามันอยู่ไหน >O< แต่เหตุผลที่พี่เลือกไปก็ไม่มีอะไรมาก แค่ประเทศมันยาวมากๆแปลกดีๆ xD แล้วก็ใช้ภาษาสเปน
     ก็เริ่มข้อดีก่อน ก็คือผู้คนที่โน่นก็จะเป็นมิตรนะ คือนิสัยเขาจะออกแนวคล้ายคนเอเชียและคือคอยแคร์ความรู้สึกเราอะไรแบบนี้ แล้วก็คนที่นี่จะทักทายกันแบบสเปน
คือใช้แก้มขวาชนกัน แรกๆอาจตกใจ แต่หลังๆก็ชิน ^^ แล้วเขาจะแบบเป็นคนที่แสดงออกถึงความรักอ่ะ แบบางทีก็ชอบกอด หอมแก้ม หรือพูดออกมาเลยว่า
ฉันรักเธอนะ (แบบเพื่อนๆหรือครอบครัวอ่ะนะ = ='') เมืองที่ไปถ้าได้อยู่ทางใต้  ก็จะมีหิมะตก :D อากาศหนาวววว แต่ทางเหนือก็จะแบบออกแนวทะเลทรายอ่ะ
ไม่รู้ว่าร้อนมั้ย เพราะไม่เคยไป แหะๆ อาหารการกินก็โอเค ส่วนใหญ่เป็นพวกเนื้อ สปาเก๊ตตี้ คล้ายๆกับทางยุโรปแหละ~
เมืองที่พี่ได้ไปอยู่แบบอากาศดีมาก ล้อมรอบด้วยต้นไม้ ภูเขา แม่น้ำ แล้วแบบวิวสวยอ่ะ~  เวลาไปไหนก็เดินไปได้ เพราะอากาศดีและแต่ล่ะที่ไม่ไกลมาก :D
     ส่วนข้อเสียคือคนสูบบุหรี่ค่อนข้างเยอะ บางทีเด็กมอต้นก็สูบกันแล้ว O.o !! แล้วแบบสังคมเขาจะค่อนข้างออกแนวแบบทางยุโรป
คือเด็กๆที่นั่นจะเป็นผู้ใหญ่เร็ว แบบสูบบุหรี่กินเหล้าอะไรแบบเนี้ย >.O แล้วก็มีปาร์ตี้บ่อยๆ คือแบบให้ไปเต้นๆๆไรเงี้ย ฮ่าาา xD 
เออใช่ แรกๆไปอ่ะแอบตกใจคือแบบคนเป็นแฟนกันอ่ะนะ เขาก็จะจูบกันในที่สาธารณะเลยนะ คือเขาไม่แคร์อ่ะ O.o!!

ก็ขอฝากเอาไว้เผื่อคิดอีกสักประเทศนึงนะจ้ะ ^^~ พี่ว่าประเทศไหนมันก็ได้เรียนรู้หมดและ แล้วก็เราจะแฮปปี้มั้ยเมื่ออยู่ที่โน่นก็ขึ้นอยู่กับดวงด้วยล่ะนะ :) ถ้าดวงจะเจอคนดีๆ
ไปไหนก็เจอคนดีๆทั้งนั้นแหละจ้าาาาาา ~~ :D
Te quiero ♥ Coyhaique , Chile !!!
Patagonia Sin Represas xD

(^^)Poquita cosa(^^)
~Que poquita cosa es un deseo
y puede transforma una vida
Que poquita cosa es un idea
y puede cambiar el mundo
Que poquita cosa es una sonrisa
y llenar de Felices al triste~

CHI#48 : Yuu : Ham : Toon : Nut : Min : Atom : Ploy :Boom : Au : Pin  =) los quiero mucho ♥

Offline P€@Çh ‡†@ 49 Ja

• AFSer Novice
  • *

รู้จักพี่แพร์ปะ พี่สาวผมเอง 555+ คืดถึงมากมาย

Offline KAKZII

• AFSer Camp Staff
  • *
    • My LinkedIn Profile
  • Exchange In: Brazil
บราซิล
ข้อดี ปาร์ตี้เยอะ ผู้คนเฟรนลี่ น่ารัก เฮฮา บ้าบอไปวันๆ ได้ใช้ชีวิตสบายๆ ไม่มีกฎมากมาย
ผู้ชายหล่อแล้วก็ฮ๊อตๆมากๆ ผู้หญิงสวยแถมอึ๋มเป็นบ้า กอดๆ หอมๆ สะใจกันๆไปเลยทีเดียว
ข้อเสีย ผู้คนไม่ค่อยรับผิดชอบ คนจนกับคนรวยต่างกันเยอะ ไม่ค่อยตรงต่อเวลา

มีอะไรอีกเยอะแยะที่ถ้าไม่ไปสัมผัสเองคงไม่รู้
สำหรับเรา เราว่าเรารักบราซิลมากเลยล้ะ ;)
เชื่อว่าเพื่อนๆประเทศอื่นก็รักประเทศนั้นๆเหมือนที่เรารักบราซิลแหละ <3

BRASIL 48 no meu coração
2B intergrado jao 2009
a melhor sala no mundo !
o tempo já passou ,,
alguma coisas boa entrou na minha vida
e parece não vai voltar pra mim de novo
mas todo os momentos
q eu passei com agente vai estara no meu coração pra sempre
e hoje eu sei q foi vc quem fez meu mundo girar ;D
te amo tanto !
victor elias é malukoo
muleque piranha ! ;P

tudo mundo ล้วนพลาด !
ชาวพลาด :

Offline ♥YinƒaniiyCZE#49

• AFSer Senior
  • *
  • I'm Yinfany of ZINTEAR !!
  • Exchange In: Czech Republic
สาธารณรัฐเชค   
ข้อดี      ผู้ชายหล่อ (เยอะมาก)  โอ้ววว ว อาหารตา
ข้อเสีย   ผู้ชายหล่อ (เกินไป)  โอ้ยย ย ละลายมันทุกที่

ข้ามเม้นนี้ไปเหอะ ไร้สาระมาก  -*-
Only MICKEYMAX
หยินฟานี่.'โซวอนเอลฟ์ฮันชินซินเทียร์จองเอเอฟเอสเชค#49