Poll

เห็นด้วยกับข้อมูลข้างล่างหรือไม่?

เห็นด้วย
37 (68.5%)
ไม่เห็นด้วย
17 (31.5%)

Total Members Voted: 50

Author Topic: เชิญเพื่อนๆมาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเรื่อง ผมทรงนักเรียนกันคับ^^  (Read 19466 times)

0 Members and 8 Guests are viewing this topic.

Offline Mike

• AFS-USA Volunteer
  • AFSer Global Mod.
  • *
  • Orientation Coordinator - San Francisco AFS
    • My Facebook
    • Da Mike Channel
  • Exchange In: United States
  • Generation: #44 (2005-2006)
พี่เคยมีความคิดอย่างงี้นานแล้วแหละ แล้วก็รู้มานานแล้วเหมือนกัน คุณแม่พี่เอง เป็นรองผอ.โรงเรียนแห่งนึงในโคราช ก็ไม่ค่อยจะพอใจเกี่ยวกับกฎระเบียบทรงผมนักเรียนเท่าไรหรอก อะไรหยวน ๆ ได้ก็หยวน ๆ ไป แต่ครู อาจารย์บางคน ยังติดความคิดแบบอนุรักษ์นิยม ที่ยึดติดกับกฎเกณฑ์การตัดผมโบราณ ๆ โดยไม่เคารพสิทธิ เสรีภาพของเด็ก แล้วก็มาสอนเด็กให้เคารพสิทธิ เสรีภาพ แต่หาสิทธิ เสรีภาพ ในสถาบันที่ใกล้ตัว อย่างสถาบันการศึกษากลับบังคับและตัดสิทธิขั้นพื้นฐาน อย่างเรื่องทรงผม จริง ๆ พี่ว่าเราเด็กจะดีไม่ดี ไม่ได้อยู่ที่ทรงผมเลย มีแค่ว่า เราอยู่ในสถานะอะไร ถ้า แบบ เราต้องไปเป็นตัวแทนโรงเรียนกล่าวสุนทรพจน์ หรือต้องไปทำงานเป็นพิธีการ อันนี้พอรับได้ แต่แบบ ให้มาเรียนเฉย ๆ แล้วต้องเกรียน โดยเฉพาะระดับมัธยม พี่ว่ามันมากเกินไป ที่สำคัญ ทรงผมไม่ได้เป็นตัววัดความดี หรือคุณธรรม จริยธรรม ของคนที่เป็นเจ้าของหัว แต่อย่างใด
« Last Edit: April 24, 2009, 09:46:44 PM by Mike »
Contact info:
AFS-USA Only: [email protected]
AFS In General: [email protected]

Visit my Twitter: http://twitter.com/da_mike
My Facebook: http://www.facebook.com/mike.raomanachai
My Skype: hypoboyz

Offline windowaholic

• AFSer Graduate
  • *
  • USA#48 JFK.
แต่ว่ากฏง่ายๆเหล่านั้นมันก็ควรที่จะอยู่บนบรรทัดฐานของคำว่า เหมาะสม และ เป็นที่ยอมรับ ของกลุ่มบุคคลที่อยู่ใต้กฏ เหล่านั้น ใช่ หรือ ไม่ ? การที่เราจะเติบโตขึ้นมาโดยเป็นคนดีของสังคมนั้นมันสามารถฝึกได้หลากหลายวิธีไม่ว่าจะเป็นพื้นฐานครอบครัว พื้นฐานโรงเรียน การคบเพื่อน และอื่นๆ จะว่าไปนั้น เรื่องของทรงผม มันเป็น เรื่อง ที่ ไม่เป็น เรื่อง เลยทีเดียว
VH1 is a TRASH 

Follow my Twitter - http://twitter.com/ohmarc

Offline JANE ,,

• AFSer Senior
  • *
  • ITA #48 !!
    • My LinkedIn Profile
ผมสั้น แล้วมันไม่มีเหา??

เห็นปัจจุบัน เหาก็ยังอยู่บนหัวของเด็กไทยเถอะค่ะ

ไปค่ายอาสามา แถวชนบท เด็กนี่เท่าติ่งหู แต่เหาก็เต็มหัวค่ะ

มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับทรงผมนะ มันอยู่ที่ความสะอาด
ไม่งั้นคนไทยที่ผมยาวไม่เหาเต็มหัวแล้วเราะ??

อย่างนั้นกระทรวงต้องหาอาวุธทำลายล้างมาฆ่าเหาบนหัวซะแล้ว

!!! ๕๕

i <3 Reggio Calabria ,, i <3 Italia

• *

ดูอย่างแพทย์หญิง คุณหญิงพรทิพย์ ท่านไว้ทรงผมเปรี้ยวเซ่ยวซ่าขนาดไหน แต่ท่านก็ยังเป็นมือชันสูตรอันดับต้นๆของเมืองไทย เป็นแพทย์ที่เก่ง ทั้งทางกาย และทางใจ ต่อสู้กับภัยมะเร็งที่ร้าย ในเวลาเดียวกัน แม้มันจะไม่เกี่ยวกับทรง นักเรียน แต่ว่าจะกล่าวถึงการอยู่ในสังคมอย่างมีคุณภาพ และ ที่สำคัญ เป็นคนดี คิกๆๆ

:th_057_:
« Last Edit: April 24, 2009, 10:05:12 PM by windowaholic »

Follow my Twitter - http://twitter.com/ohmarc

Offline BuDdiez

• AFSer Novice
  • *
  • AFS#48 USA-YS*
  • Generation: #48 (2009-2010)
โด๊นน มากๆๆ
คือแบบ..เดกนร.ต้องถักเปีย
เพื่ออะไรค๊ะ???
พอเถียงครู.."ทำไม่ได้ก็ย้ายโรงเรียน" :th_088_: จบ!!
อะแหม่.. :th_056_: แต่ร.ร.เรา..เอกชน กฎมีไว้แหก และอยู่ได้ไม่เกิน2อาทิตย์ 55555+ :th_053_XD:

jckie

• Guest

ดูอย่างแพทย์หญิง คุณหญิงพรทิพย์ ท่านไว้ทรงผมเปรี้ยวเซ่ยวซ่าขนาดไหน แต่ท่านก็ยังเป็นมือชันสูตรอันดับต้นๆของเมืองไทย เป็นแพทย์ที่เก่ง ทั้งทางกาย และทางใจ ต่อสู้กับภัยมะเร็งที่ร้าย ในเวลาเดียวกัน แม้มันจะไม่เกี่ยวกับทรง นักเรียน แต่ว่าจะกล่าวถึงการอยู่ในสังคมอย่างมีคุณภาพ และ ที่สำคัญ เป็นคนดี คิกๆๆ

:th_057_:
เออโด้ จริงว่ะ เราสนับสนุน...

อืมเราว่ามันก็ไม่ชอบนั่นละแต่เอาจริงๆเราก็ไม่มี.....อะไำรสักอย่างพอที่จะไปฝ่าฝืนกฎ อะ ก็ได้แต่ anti เค้าไปงั้นๆละ...
« Last Edit: April 24, 2009, 10:21:00 PM by แจ๊คกี้ ไป Turkey »

Offline น.นุ่นอิตาลีสี่แปด

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • อิตาล่งอิตาลี สี่ป่งสี่แปด อะก๊า~
  • Exchange In: Italy
อันนี้จะขัดกับที่เราโพสเรปที่แล้วนะ 555

ถ้าไว้ผมยาว จะทำให้แร่ธาตุ ( หรืออะไรสักอย่าง ) มันถูกแบ่งไปบำรุงผมด้วยแหละ

แต่ก็อยากไว้ผมยาวอยุ่นะ = =
เด็กเกาะ เด็กเกาะ sardegna ณ อิต้าเหลี่ยยยย ><"

Offline นายอัศจรรย์

• *
  • USA'48 CAMP.2

บอก ผอ มาอ่านดิ๊!
LINCOLN HIGH SCHOOL ,
proud of pats, home of patriots
hometown, bangkok
temporary house, sioux falls,SD
facebook, rachan lappanich

Offline WIN

• *
  • AFS #48 JFK (Delmarpa Area Team)
พี่เคยมีความคิดอย่างงี้นานแล้วแหละ แล้วก็รู้มานานแล้วเหมือนกัน คุณแม่พี่เอง เป็นรองผอ.โรงเรียนแห่งนึงในโคราช ก็ไม่ค่อยจะพอใจเกี่ยวกับกฎระเบียบทรงผมนักเรียนเท่าไรหรอก อะไรหยวน ๆ ได้ก็หยวน ๆ ไป แต่ครู อาจารย์บางคน ยังติดความคิดแบบอนุรักษ์นิยม ที่ยึดติดกับกฎเกณฑ์การตัดผมโบราณ ๆ โดยไม่เคารพสิทธิ เสรีภาพของเด็ก แล้วก็มาสอนเด็กให้เคารพสิทธิ เสรีภาพ แต่หาสิทธิ เสรีภาพ ในสถาบันที่ใกล้ตัว อย่างสถาบันการศึกษากลับบังคับและตัดสิทธิขั้นพื้นฐาน อย่างเรื่องทรงผม จริง ๆ พี่ว่าเราเด็กจะดีไม่ดี ไม่ได้อยู่ที่ทรงผมเลย มีแค่ว่า เราอยู่ในสถานะอะไร ถ้า แบบ เราต้องไปเป็นตัวแทนโรงเรียนกล่าวสุนทรพจน์ หรือต้องไปทำงานเป็นพิธีการ อันนี้พอรับได้ แต่แบบ ให้มาเรียนเฉย ๆ แล้วต้องเกรียน โดยเฉพาะระดับมัธยม พี่ว่ามันมากเกินไป ที่สำคัญ ทรงผมไม่ได้เป็นตัววัดความดี หรือคุณธรรม จริยธรรม ของคนที่เป็นเจ้าของหัว แต่อย่างใด
แต่ว่ากฏง่ายๆเหล่านั้นมันก็ควรที่จะอยู่บนบรรทัดฐานของคำว่า เหมาะสม และ เป็นที่ยอมรับ ของกลุ่มบุคคลที่อยู่ใต้กฏ เหล่านั้น ใช่ หรือ ไม่ ? การที่เราจะเติบโตขึ้นมาโดยเป็นคนดีของสังคมนั้นมันสามารถฝึกได้หลากหลายวิธีไม่ว่าจะเป็นพื้นฐานครอบครัว พื้นฐานโรงเรียน การคบเพื่อน และอื่นๆ จะว่าไปนั้น เรื่องของทรงผม มันเป็น เรื่อง ที่ ไม่เป็น เรื่อง เลยทีเดียว

เราคิดเหมือนวินโ้้ด้ว กะ พี่ไม้ คับบ

แบบ มันจะมีประโยชน์อะไรถ้าไอระเบียบวินัยนั้นมันต้องมาจากการบังคับ

มันจะดีกว่ามั้ยถ้าเกิดว่า เราช่วยกันปลูกฝังความคิด สอน  ให้เด็กสามารถมีจิตสำนึก ด้วยตัวเองง

ไม่ใช่แค่การตัดผมแล้วมาบอกว่า  คนนี้เป็นเด็กดี

แล้วคนที่ไม่ตัดคือคนก้าวร้าวว!!

แล้วก้ผมอยากรู้จิงว่า คนที่มีระเบียบวินัยต้องเป็นคนยังไงคับบ   ต้องตัดผมเหรอคับบ  ถึงจะถือว่ามีระเบียบวินัยย

:m082:

« Last Edit: April 24, 2009, 10:43:32 PM by WIN »
Email/MSN: [email protected]
HI5:http://winnybaa.hi5.com
USA#48:CAMP 2

Offline Saiimai USA#48

• AFSer Senior
  • *
  • えっ、ほんとう?
ใช่เลย
ผอ. + อ.บางคนก็โอเคกับผมยาวนะ
แต่ ยังมีอาจารย์บางกลุ่ม อนุรักษ์นิยม
ประมานว่า

โรงเรียนก็ให้ไว้ผมสั้นมาเป็นร้อยๆปีแล้ว
มันก็กลายเป็นเอกลักษณ์ไปแล้ว =  =

ต่อไปต้องกลายเป็น รร. ที่ต้องตัดผมสั้น รร. เดียวในประเทศไทยแหงๆ T__T

เห้ออ แต่ก็ดีนะ หน้าเด็ก 555

失敗は成功の元だと言われている ♥

I♥MN
'EAT TOGETHER , FAT TOGETHER'

Offline น.นุ่นอิตาลีสี่แปด

• *
  • อิตาล่งอิตาลี สี่ป่งสี่แปด อะก๊า~
  • Exchange In: Italy
(ดูแล้ว)เด็กเรียน = อยู่ในระเบียบวินัย = ผมถูกระเบียบ

อาจารย์คนไหนจะไปรู้ ว่าไอ้ผมถูกระเบียบ(อย่างเรารวบตึงเป๊ะทุกเส้น)มันจะนั่งเล่นไพ่ในคาบฟิสิกส์ทุกคาบ !
เด็กเกาะ เด็กเกาะ sardegna ณ อิต้าเหลี่ยยยย ><"

Offline 。s u l i e 。☆ ยู.เอส.เอ.สี่.สี่.

• AFSer Legendary
  • *
  • . . เออ เอาเหอะ . .
ตอนพี่เป็นเด็กมัธยมพี่ก็คิดเหมือนน้องๆนะคะ

แต่พอเข้ามหาลัยแล้วมองกลับมาดูรุ่นน้องที่ รร. หรือไม่ก็เด็กรร. อื่นที่แบบว่า ฝ่ากฏกันไปอะไรเงี้ย ดูแล้วไม่เป็นเด็กนักเรียนเลยอ่ะค่ะ ... ยอมรับนะว่าเคยซอยผม เคยพับกระโปรงให้สั้น เคยดึงถุงเท้ายาว เคยหลายๆอย่างอ่ะ พอมองตัวเองกลับไปจริงๆ ก็คิดว่ามันไม่ค่อยเหมาะสมเท่าไหร่นะ ถึงน้องๆจะคิดว่าเรื่องทรงผมหรือระเบียบอะไรมันไม่ได้บอกว่าคุณเป็นนักเรียนที่ดีก็เถอะ
แต่คนนอกเค้าไม่ได้มองว่าน้องเป็นนร.ที่ดีมั้ย แต่เค้าดูถึงสถาบันเลยค่ะ .. เวลาพี่เห็นรุ่นน้องที่รร.แบบ ... ขอโทษเถอะ สก๊อตมาก มันรู้สึกสงสาร รร. สงสารอาจารย์ที่คอยตามคอยจี้เรา

อ๊ะ ทำไมยาวจัง เหอๆ พอดีกว่าไม่อยากให้บอร์ดเครียดอ่ะค่ะ .. ถือว่าเป็นแค่ความคิดเห็นของพี่แก่ๆคนนึงละกันนะ
According to simple logic,

A. Humans speak human language.

B. Mens speak men language.

C. Men language is not human language.

Therefore, Mens are not human?

• *
อ่ออ เราไม่ได้เครียดอะไรกันเลยนะ ก็คือใครมีเหตุผลอะไรก้ แสดงความคิดออกมาอย่างเต็มที่ เราพร้อมที่จะ"รับฟัง" เพราะเราดำรงอยู่ในระบอบ "ประชาธิปไตย"  เรื่องของการที่มองมาที่ตัวสถาบันอย่างเดียวเลยนั้น เราไม่ขอสรุปนะว่ามันเป็นวิถีที่คนไทย ใช้มาตั้งแต่สมัยโบราณ คือ สถาบันนั้น "สำคัญ" กว่าคุณภาพของตัวบุคคล เราจะไม่กล่าวในเรื่องการพับกระโปรง การแต่งการให้อยู่ในระเบียบมันก็เป็นเรื่องที่ควรกระทำ เพราะทุกคนก็สามารถที่จะทำและยอมรับมันได้โดยไม่มีข้อสงสัย ถึงจะมีบ้าง แต่ก็คง น้อย กว่าเรื่อง ทรงผม ที่เป็น ประเด็นทำให้เด้กไทยที่อยู่ในวัยที่ต้องตัด"เกรียน"มีเครื่องหมายคำถามอยู่ในหัวตลอดว่า จะทำไปเพื่ออะไร เขาต้องการอะไร ? ใน จุด นี้ ก็ยังไม่เข้าใจประเด็นที่แท้จริง ที่สามารถจะเอามาตั้งเป็นกฏเหล็กที่ทำให้นักเรียนต้องมานั่งเครียด หรือซีเรียส วิตก ใน ขณะที่กำลังเรียนหนังสือ สู้เราให้เสรีภาพนักเรียน แล้วนักเรียนเรียนอย่างมีความสุข ตั้งใจเรียน คะแนนออกมาดี เป็นชื่อเสียงแก่โรงเรียนและสถาบัน แบบนี้มันเป็นรากฐานที่ควรปฏิบัติที่ดีกว่าการบังคับขู่เข็ญให้ได้มาซึ่งชื่อเสียงมิใช่หรือ ?

ปล เวลานี้ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าผู้ใหญ่ทั้งหลายเรียกร้องประชาธิปไตยกันดุเดือดเลือดพล่านจนเป็นวิกฤติบ้าน วิกฤติเมือง แต่กับแค่เรื่องเสรีภาพซึ่งเป็นเรื่องที่ค่อนข้างสำคัญในระบอบประชาธิปไตยนี้ ยังไม่เปิดกว้าง ให้ วัยรุ่น....

ปล2 5555 ยาวจริงๆด้วย เราก้แสดงความคิดเห็นในแบบของเราอ่ะ คิดยังไงก้ตอบกันมาได้ เราไม่ซีเรียสๆ เพราะเราพุดไป ก้ คง ไม่มีใครทำ อะไรได้ ?

Offline kimzie

• AFSer Novice
  • *
ลองคิดในแง่บอกสิ

ถ้าไม่มีการตัดผมอ่า  สีสัน ม ปลาย คงจืดชืดอ่า

การวิ่งหนีอาจารย์จากการตัดผมก้เป็นประสบการณืหนึ่งที่ดีนะ

แค่วิ่งก้เท่ากับออกกำลังกาย
555555555555555555555555+

JrzZ ITA#48

• Guest
อันนี้ รร เราเค้าบังคับให้ไว้สั้นทุกคน ทุกชั้นอ่ะ

แล้วมีพวกรุ่นพี่กลุ่มนึงปริ๊นเรื่องนี้แล้วแปะทั่ว รร เลย

สุดยอดอ่ะ เปนหัวข้อฮือฮาอยุพักนึง

แต่หลังจากติดได้1คืน  ก็โดนครูสั่งภารโรงเก็บ

บอกว่า นร. บ้าอะไร ไร้สมอง ติดเรื่องพวกนี้ได้ไง รร สกปรก

เซงง  อยากให้ นร ลุกฮือขึ้นมา จะได้ไว้ยาวว 55