Poll

เห็นด้วยกับข้อมูลข้างล่างหรือไม่?

เห็นด้วย
37 (68.5%)
ไม่เห็นด้วย
17 (31.5%)

Total Members Voted: 50

Author Topic: เชิญเพื่อนๆมาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเรื่อง ผมทรงนักเรียนกันคับ^^  (Read 19460 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline ปีโป้ USA#48 =]

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • USA#48 Camp 2 LAX
  • Exchange In: United States
  • Generation: #48 (2009-2010)
ไม่เหงด้วยอ่า - -

บางอันเกินปาย เห็นด้วยบางข้อไม่เห็นด้วยบางข้อ

ไวผมสั้นไม่เสียหาย แต่รร.เราคนที่ไวผมยาว ไม่มีดีซักคน
AFS USA#48 | Rachawinit#38 | Rajavinit Mathayom#29

Offline Pete

• AFSer Editor
  • *
    • hi5 ครับ ลงรูปไว้เยอะมาดูได้ แอ้ดมา
  • Exchange In: Netherlands
  • Generation: #47 (2008-2009)
สำหรับผมเห็นด้วยกับ จขกท เป็นอย่างมาก และเห็นด้วยกับข้อความข้างต้น

ขอยกตัวอย่างกลุ่มประเทศกลุ่มประเทศอุตสาหกรรมชั้นนำ 8 (G8) ประกอบไปด้วย
สหรัฐอเมริกา อังกฤษ แคนาดา ฝรั่งเศส เยอรมนี อิตาลี และญี่ปุ่น  และ รัสเซีย
ทั้งหมดนี้คือประเทศที่พัฒนาแล้ว

และผมมั่นใจว่า 7 ใน 8(ไม่แน่ใจญี่ปุ่นยกเลิกกฏนี้ไปยัง ขอเชิญเจ๊แพรวมาชี้แจง) ไม่มีผมทรงนักเรียน และ ไม่บังคับเด็กตัดหัวเกรียนหรือรองทรง

เป็นไปได้ไหมว่า การบังคับเยาวชนให้ทำตามกฎบางกฎที่มันไม่จำเป็น มันปลูกฝังให้คนบางส่วนมีความคิดอนุรักษ์นิยมและเคร่งครัดกับคำว่า เป็นระเบียบเรียบร้อย ซึ่งคำว่า เรียบร้อย อะไรเป็นเกณฑ์

ทำไม หัวเกรียนเรียบร้อย ผมยาวเกเร  รองออกกฏห้ามตัวหัวเกรียนดู สงสัยคงจะมีคนบางกลุ่มอยากจะตัดหัวเกรียนขึ้นมาท้าทายอำนาจครูปกครอง

เพราะมีกฏบ้าๆนี่แหละ อาจจะทำให้ คนไทยขาดคำว่า "ความคิดสร้างสรรค์" ที่คิดสิ่งใหม่ๆ เจ๋งๆ ไม่ได้เพราะมัวแต่ยึดอยู่กับกฏเดิมๆ

จะว่าไปคิดไปคิดมา ไปออกเรื่องปั่นกะทู้ ใครเป็นคนแรกที่บอกว่าการปั่นกะทู้เป็นเรื่องไม่ดี แล้วมันไม่ดียังไง
ทำไมเวปบอร์ดเกือบทุกอันต้องเน้นย้ำเรื่องนี้ ทั้งๆที่ปั่นกะทู้ก็ไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน น่าจะมองว่าคนปั่นกะทู้มีข้อดีคือทำให้เวปบอร์ดไม่เงียบเหงา พวกที่ปั่นอยากได้เรปเยอะๆนี่มันทำไมหง่ะ เรปเยอะแล้วเท่เหรอ

ยิ่งพูดยิ่ง งง ไปนอนดีกว่า

Offline PLOY >_<

• *
  • ★*PLOY*★
    • My Facebook
เห็นด้วยยยยยยยยย!!!!!!!!!
ที่โรงเรียนเคยมีคนเอามาแปะบนบอร์ดโรงเรียน
เช้ามา ผอด่าหน้าเสาธงเลย
อยู่ที่โรงเรียนเก่าไว้ผมยาวได้แต่ต้องถักเปีย2ข้างตั้งแต่อนุบาลยัน.6
ห้ามถักเปียก้างปลา
ปลายเปียห้ามเหลือเกิน3นิ้ว<<ซิสเตอร์ฝ่ายปกครองแกเอาจริงแกเดินถือกรรไกร+ไม้บรรทัดเดินทั่วโรงเรียนใครเกิน3นิ้วแม่จัดให้
กฎเล็กๆน้อยๆ เห็นกฎโรงเรียนแล้วอึ้งเป็นเล่มหนาๆแล้วให้จำให้หมด   มีสอบด้วยย<<<<บ้าไปแล้ววว!!!!!

L'Arts TU :D

E-mail [email protected]

jckie

• Guest
เห็นด้วยยยยยยยยย!!!!!!!!!
ที่โรงเรียนเคยมีคนเอามาแปะบนบอร์ดโรงเรียน
เช้ามา ผอด่าหน้าเสาธงเลย
อยู่ที่โรงเรียนเก่าไว้ผมยาวได้แต่ต้องถักเปีย2ข้างตั้งแต่อนุบาลยัน.6
ห้ามถักเปียก้างปลา
ปลายเปียห้ามเหลือเกิน3นิ้ว<<ซิสเตอร์ฝ่ายปกครองแกเอาจริงแกเดินถือกรรไกร+ไม้บรรทัดเดินทั่วโรงเรียนใครเกิน3นิ้วแม่จัดให้
กฎเล็กๆน้อยๆ เห็นกฎโรงเรียนแล้วอึ้งเป็นเล่มหนาๆแล้วให้จำให้หมด   มีสอบด้วยย<<<<บ้าไปแล้ววว!!!!!
เอ่อ รร เราก็มีมาแปะทั่วโรงเรียนเลยนะครูนี่เอามาเป็นประเด็นบ่นใหญ่เลยอะ แต่เราก็ไม่เห็นจะเป็นปัญหาตรงไหนเลย

Offline KhanZaKi

• AFSer Freshmen
  • *
  • ๐ธัน๐ สังกัด กิ๊กก๊อก ~
ยังไง ร.ด. ก็เกรียน  :th_057_:

เออ เซง ชิบ
ทีมงาน ~ KiK KOk ~  :th_102_:

เรา ไป  เมกา 48# 55+

Offline PRAEW # 48

• AFSer Senior
  • *
เราชอบตัดผมนะ 55 ดูบ้าดีเนอะ แต่ว่าตัดด้วยซอยด้วย 55
รร เราก็เข้มงวดเรื่องผมมากกก แต่น้อยคนที่จะถูกหักคะแนนจริงๆอ่ะ
มีครั้งนึงรรเราตัดผมนักเรียนทุกคนที่ผิดระเบียบบนเวทีเลยอ่าา 555
เห็นกันทั้งรรเลย แบบว่าบางคนอยู่ม6แล้วโดนตัดสั้นเป็นม1เลย เหอๆ อาจารย์คิดไรกันอยู่

Offline แพรวไปญี่ปุ่น47❤

• AFSer Editor in Chief
  • *
  • Exchange In: Japan
สำหรับผมเห็นด้วยกับ จขกท เป็นอย่างมาก และเห็นด้วยกับข้อความข้างต้น

ขอยกตัวอย่างกลุ่มประเทศกลุ่มประเทศอุตสาหกรรมชั้นนำ 8 (G8) ประกอบไปด้วย
สหรัฐอเมริกา อังกฤษ แคนาดา ฝรั่งเศส เยอรมนี อิตาลี และญี่ปุ่น  และ รัสเซีย
ทั้งหมดนี้คือประเทศที่พัฒนาแล้ว

และผมมั่นใจว่า 7 ใน 8(ไม่แน่ใจญี่ปุ่นยกเลิกกฏนี้ไปยัง ขอเชิญเจ๊แพรวมาชี้แจง) ไม่มีผมทรงนักเรียน และ ไม่บังคับเด็กตัดหัวเกรียนหรือรองทรง

เป็นไปได้ไหมว่า การบังคับเยาวชนให้ทำตามกฎบางกฎที่มันไม่จำเป็น มันปลูกฝังให้คนบางส่วนมีความคิดอนุรักษ์นิยมและเคร่งครัดกับคำว่า เป็นระเบียบเรียบร้อย ซึ่งคำว่า เรียบร้อย อะไรเป็นเกณฑ์

ทำไม หัวเกรียนเรียบร้อย ผมยาวเกเร  รองออกกฏห้ามตัวหัวเกรียนดู สงสัยคงจะมีคนบางกลุ่มอยากจะตัดหัวเกรียนขึ้นมาท้าทายอำนาจครูปกครอง

เพราะมีกฏบ้าๆนี่แหละ อาจจะทำให้ คนไทยขาดคำว่า "ความคิดสร้างสรรค์" ที่คิดสิ่งใหม่ๆ เจ๋งๆ ไม่ได้เพราะมัวแต่ยึดอยู่กับกฏเดิมๆ

จะว่าไปคิดไปคิดมา ไปออกเรื่องปั่นกะทู้ ใครเป็นคนแรกที่บอกว่าการปั่นกะทู้เป็นเรื่องไม่ดี แล้วมันไม่ดียังไง
ทำไมเวปบอร์ดเกือบทุกอันต้องเน้นย้ำเรื่องนี้ ทั้งๆที่ปั่นกะทู้ก็ไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน น่าจะมองว่าคนปั่นกะทู้มีข้อดีคือทำให้เวปบอร์ดไม่เงียบเหงา พวกที่ปั่นอยากได้เรปเยอะๆนี่มันทำไมหง่ะ เรปเยอะแล้วเท่เหรอ

ยิ่งพูดยิ่ง งง ไปนอนดีกว่า

ขอชี้แจงเรื่องนี้ค่ะ

ญี่ปุ่น ปัจจุบันโรงเรียนเกือบทั้งหมดไม่มีระเบียบทรงผม อาจจะยกเว้นห้ามทำสีอย่างเดียว แต่เค้าดูตามเหมาะสมค่ะ

แต่สมัยก่อน ก่อนเค้าจะพัฒนามาจุดนี้ ช่วงสงครามที่ลำบากทารุณ

เด็กชายญี่ปุ่นต้องโกนผม เด็กผู้หญิงผมสั้น

พวกเค้าต้องฝึกระเบียบ เพื่อความเข้มแข็งและมีวินัย ซึ่งนำพาให้ประเทศก้าวมาสู่จุดนี้ได้อ่า

เราว่าคนไทยอยู่แบบสบายมานานมาก จนไม่เคยรู้จักการดิ้นรน

ซึ่งทำให้คนไทยขาดจิตสำนึกแห่งความมีระเบียบ

จริงๆเราก้ค้านกับเรื่องเด็กดีไม่ได้วัดกันที่ทรงผม

แต่มันเป็นการแสดงจิตสำนึกแห่งความมีระเบียบของคนอ่า

กฏเรื่องทรงผมไม่ใช่เรื่องไม่ดีเลยนะ ไม่ได้ไปบังคับให้เด็กปฏิบัติจนกลายเป็นการจำกัดสิทธิ์

เมื่อต้องเป็นผู้ใหญ่ ต้องอยู่กับระเบียบที่ใหญ่ขึ้นในสังคม เราจะทำกันได้มั้ย ถ้าเมื่อทรงผมตัวเองทำให้เรียบร้อยตามกฏโรงเรียนไม่ได้

อยากให้มองดูอีกด้านนึงของเรื่องนี้ จริงๆมันก็เป็นวัฒนธรรมไทยมานานแล้ว เค้าทำกันมาหลายรุ่น ทำไมเราจะทำไม่ได้

ตอนเราไปสอบเอเอฟเอส ถือว่าเป็นครั้งแรกที่เราได้เห็นเด็กหลายๆโรงเรียนมารวมกัน

สิ่งแรกที่เราสังเกตคือ ทำไมผมทุกคนไม่เป็นระเบียบเลยวะ

โรงเรียนเราระเบียบเข้มงวด (แต่ก็ยังมีคนแหกก็จริง) แต่พอเทียบกับเด็กอื่นๆ เรารู้สึกเด็กโรงเรียนเราดูดีอ่า ดูน่าเชื่อถือไปเลย (<<เราไม่ได้เจตนาจะว่าโรงเรียนอื่นนะ)

พอเราก็ชี้ให้เห็นถึงความแตกต่าง ซึ่งเราว่าตรงนี้ทำให้เราได้รับเลือกด้วยอ่า

อันนี้ก็นานาจิตตังแหละ เราว่าใครทำได้ก็ดีกับตัวเองไป

I❤NIIGATA
✪,,AFS JAPAN 47,,✪

✤ sjc ep red renaissance ✤
✤ TU72  Arts-Jap#10 ✤
✤ Gifted Eng#6 ✤

Offline Pete

• AFSer Editor
  • *
    • hi5 ครับ ลงรูปไว้เยอะมาดูได้ แอ้ดมา
  • Exchange In: Netherlands
^
^
ขอบคุณครับ

Offline W♪n :: USA48

• AFSer Valedictorian
  • *
  • USA#48-ORD Northern Illinois
รร อินเตอร์ไม่ต้องตัดผมเกรียน ...
แต่ว่า รด อะ ><!!
ถ้าเกิดไว้ ไม่ต้องตัดผมจะมีคนเรียนเยอะมาก 55555+
วิน
EIS & WNHS .. SEN10R
Thammasat University - BBA#19

Facebook: http://www.facebook.com/pabhawin

AFS#48 USA [ORD] Camp 1,, [BUS 1]!!!
Woodstock, Illinois
United States

jckie

• Guest
แต่ รร เราเค้าก็อนุญาติให้ ม ปลายไว้รองทรงได้อะ ม ต้นไม่เด็ดขาดๆ

Offline W♪n :: USA48

• AFSer Valedictorian
  • *
  • USA#48-ORD Northern Illinois
เราไม่เคยมีปัญหากับผมเล่นอะ เพราะว่า เราตัดบ่อยอะ -*-
แบบว่าผมเยอะๆ แล้วมันทิ้มๆ หูกับคออะ
มะก่อนอยู่ได้ไงก็ไม่รู้ ผมจะแตะหมูก = =
วิน
EIS & WNHS .. SEN10R
Thammasat University - BBA#19

Facebook: http://www.facebook.com/pabhawin

AFS#48 USA [ORD] Camp 1,, [BUS 1]!!!
Woodstock, Illinois
United States

Offline Ice-T

• AFSer Legendary
  • *
  • AFS USA #44 Chicago, IL
มันก็แค่ฝึกวินัยน่ะนะ คือถ้าแค่นี้ทำตามไม่ได้ แล้วจะไปทำอะไรได้ จริงๆ เค้าไม่ได้สนใจหรอกว่าผมจะยาวหรือไม่ยาวน่ะ เค้าแค่อยากจะดูว่า เราน่ะ มี...เค้าเรียกว่าไรนะ แบบว่าทำตามกฎมั้ยนั่นแหละ ในแต่ล่ะที่ๆ ก็จะมีกฎของสถานที่นั้นๆ มาให้เราทำตามแล้วถ้าแค่นี้ ทำตามไม่ได้ ก็อย่างว่าแหละนะ เพราะว่าโตไป น่ะ กฎน่ะ ไม่มีหรอก แบบถ้าน้องไปทำงานนะ เค้าไม่สนหรอกว่าน้องจะทำงานด้วยวิธีไหน ขอแค่น้องทำงานได้บรรลุเป้าหมายของเค้า แค่นั้นแหละ เค้าพอใจล่ะ เค้าไม่ได้มาใส่ใจหรอกว่า เอ้อ ผมยาวไปนะ

แต่ก็อย่างว่าแหละนะ พี่ไม่เคยตัดผมสั้นมาตั้งแต่ ม.2 ล่ะ 55+

http://afser.in.th/blogs/rainbow/

http://ceasaristo.mybrute.com กดๆๆๆ เข้ามาเล่นกันเยอะๆ

Offline WIN

• *
  • AFS #48 JFK (Delmarpa Area Team)
อ่าาา  ผมมีข้อมูลอีกนิดนึงคับบ  อันนี้เป็นอาจารย์ที่เค้าสรุปเกี่ยวกับทางออกของปัญหาระดับชาติ 555 เรื่องนี้

สำหรับความคิดเห็นของผู้เขียนเอง  ผู้เขียนคิดว่าการปล่อยให้นักเรียนไว้ผมตามใจชอบ หรือการออกระเบียบให้นักเรียนไว้ผมทรงที่หลายคนเรียกว่า “ ทรงหัวเกรียน”  ตามระเบียบของทางกระทรวงฯ มีทั้งข้อดีและข้อเสียตามที่ผู้รู้หลายท่านได้กล่าวมาข้างต้น  ผู้เขียนคิดว่าเราคนไทยเราควรมีเอกลักษณ์ของความเป็นไทย  นอกเหนือไปจากการมีภาษาเป็นของตนเอง เรามีชุดไทยที่สวยงามสง่า  แต่เราก็เลือกสวมใส่เฉพาะช่วงเทศกาลสำคัญ ๆ เท่านั้น  ผู้เขียนคิดว่าเราควรสร้างเอกลักษณ์ไทยตั้งแต่เด็ก  ด้วยการให้เด็กนักเรียนตั้งแต่ชั้นอนุบาลจนถึงชั้นประถมศึกษาปีที่ 3 ไว้ผมจุก ผมเปีย ผมโก๊ะ และผมแกละ ตามแบบเด็กไทยสมัยโบราณ ซึ่งก็น่ารักดีเหมาะสมกับวัย  ส่วนนักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 ขึ้นไปจนถึงชั้นประถมศึกษาปีที่ 6 ไว้ผมทรงอเมริกัน (ทรงหัวเกรียน) เ พราะเด็กวัยนี้มีกิจกรรมมาก การไว้ผมสั้นง่ายต่อการรักษาความสะอาด  ส่วนนักเรียนตั้งแต่ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 ถึงมัธยมศึกษาปีที่ 3 เริ่มเป็นหนุ่มน้อยแล้วอาจต้องการให้เพศตรงข้ามสนใจดังนั้นควรไว้ผมทรงรองทรงสูงซึ่งรักษาความสะอาดได้ง่ายและยังหล่ออีกต่างหาก  ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 ถึงชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 เป็นหนุ่มแล้วแต่ยังอยู่ในช่วงวัยรุ่นตอนกลาง ควรไว้ผมทรงรองทรงต่ำ เพราะดูดีและทำให้เกิดความมั่นใจในตัวเอง เหมาะสมกับวัยนี้มาก  นักศึกษาวิทยาลัยและมหาวิทยาลัยควรให้แต่งกายสุภาพและไว้ผมตามใจชอบ

อย่างไรก็ตาม การนำไปปฏิบัติของสถานศึกษา  ไม่ควรเข้มงวดจนเกินไป ไม่ใช่คอยแต่จะจ้องจับผิดว่าเด็กไว้ผมผิดจากระเบียบหรือไม่  คอยแต่จะใช้กรรไกรตัดผมเด็กที่ทำผิดระเบียบ ซึ่งจะทำให้เด็กได้รับความอับอาย มีปมด้อย เป็นการทำร้ายจิตใจเด็ก  ครู ควรพูดคุยกับเด็กโดยใช้เหตุผลกรณีที่เด็กทำผิดระเบียบ ไม่ควรมีการลงโทษโดยการใช้วิธีที่ป่าเถื่อนอย่างที่เคยปฏิบัติกันมาในบาง โรงเรียน

โดย เอกรัตน์จันทิมา
Email/MSN: [email protected]
HI5:http://winnybaa.hi5.com
USA#48:CAMP 2

Offline หยุงไปสวีเดนจ๊ะ

• AFSer Sophomore
  • *
ก้เหนด้วยวะ
from :th_102_:<<<<   หยุงงง   >>>> to   :m048:
อยาก จาบิน อยาก จารู้ อยากให้ กรู เปนคนดี   

จาเปนปัยด้ายมั้ย

Offline windowaholic

• AFSer Graduate
  • *
  • USA#48 JFK.
จะว่าไป รด เกรียน แล้วที่เกรียน เพราะเรา เลือก ที่จะเรียนหรือปล่าว รด เขาไม่ได้บังคับนะ ถ้าคุณไม่อยากตัดเกรียน คุณ ก็ไม่ต้องเรียนก็ได้ มันมีตัวเลือกที่เหมาะสม
VH1 is a TRASH 

Follow my Twitter - http://twitter.com/ohmarc