Poll

เห็นด้วยกับข้อมูลข้างล่างหรือไม่?

เห็นด้วย
37 (68.5%)
ไม่เห็นด้วย
17 (31.5%)

Total Members Voted: 50

Author Topic: เชิญเพื่อนๆมาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเรื่อง ผมทรงนักเรียนกันคับ^^  (Read 19448 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Poo^^Ger#48

• AFSer Sophomore
  • *
  • Exchange In: Germany
  • Generation: #48 (2009-2010)
อยากรู้จิงๆ

ว่าถ้าเกิดเอาครูฝ่ายปกครองทั่วประเทศมาอยุ่ รร เดียวกัน จะเกิดไรขึ้นน
55

โรงเรียนนั้นคงไม่มีนักเรียน

55
ชมพู่-หมอน-อุ๋ม-ไลลา-กวาง-แพต-เมย์(สาหร่าย)-เมย์-แพรว-ต๋าว-ออม-เรน-จ๋า-กิ่ง-โบว์-นิ้ง-ปิ๊ง-ปิง-อิงค์-แก้ว-ช่า-
แนน-ออย-โอเปิ้ล-ไบรท์-ปุ้ย-แพร-วิก-แฮม-ฟิล์ม-สาม-วิทย์-นกหวีด-กัน-กานต์-ปอนด์-กีตาร์-มิว-เนเน่-กุ๋ม-เหลียง-ป้อม-จ๊อบ
Ger#48 จงเจริญ!!!!

555

Offline PLOY >_<

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • ★*PLOY*★
    • My Facebook
  • Exchange In: United States
กะจะไปขอ ผอ.ไว้ผมยาว55+
ไม่รู้จะได้ป่าวว-*-

L'Arts TU :D

E-mail [email protected]

Offline นายอัศจรรย์

• *
  • USA'48 CAMP.2

การศึกษาไทย
ล้าหลังจริง!
LINCOLN HIGH SCHOOL ,
proud of pats, home of patriots
hometown, bangkok
temporary house, sioux falls,SD
facebook, rachan lappanich

Offline Yang USA#48

• AFSer Editor
  • *
  • AFS USA#48 Brodhead WI.
ระเบียบมี วินัยมี ทำตามไปก็ไม่เสียหายหรอกครับ สำหรับผม ผมเคยโดนโกนหัวหนักสุดตอนเรียน รด ผมไม่สนไอ้ประวัติที่กล่าวอ้างนั่นหรอกครับ

ใครๆก็อ้างสิทธิ์ได้ เรื่องนั้น ทุกคนถูก เรื่องประชาธิปไตย แต่ทุกๆประเทศในโลก ก็ยังต้องมีข้อปฏิบัติ ไม่ว่าเจริญหรือไม่เจริญก็ตาม
ผมไม่เห็นด้วยว่าการที่เอาประเทศอื่นมาอ้าง ว่าประเทศพัฒนาเขาไม่เห็นต้องทำ  แล้วยังไงล่ะครับ??  เราเหมือนพวกเขาตรงไหน เขาจะไปตี ไปข่มขืน ไปนอนกับใคร ถึงเขาจะเป็นยังไงเขาก็ไปเรียน แค่ไปเรียน  ผมไม่ได้ชมแค่รักเรียนต่างชาติ คนเหล่านั้นก็มีทำไม่ดี ไม่มีใครดีที่สุดหรอกครับ
ผมจะสั้นไม่สั้นไม่เกี่ยวหรอกครับ แต่นี่คือประเทศไทย!!!

ไม่ผิดหรอกครับที่จะแสดงความคิดเห็น ก็ถ้าอ้างตามสิทธิ์กันจริงๆ  ใครจะเด่นจะดีจะดัง ก็ไม่ดูกันที่ทรงผม ฉะนั้นตัดสั้นไปก็ไม่เสียหาย
ถ้าเล่าถึงญี่ปุ่นที่ตัดผมสั้นทุกคน บางทีที่บอกๆกันไปตาม จขกท ผมเชื่อว่าลึกๆแล้วมันเป็นกุศโลบาย ที่อบากให้ทุกคนเหมือนกัน มีความเป็นหนึ่งอันเดียวกัน นั่นคือยามศึกสงครามของพวกเขา  อย่างที่หนังเรื่อง The day the earth stood still เค้าพูด ว่า เราจะไม่เปลี่ยนหากเมื่อยืนบนปากเหวเท่านั้น 

ผมสั้นไม่ได้บ่งบอกถึงสติปัญญาในการเรียนครับ อันนี้ผมเห็นด้วย แล้วยังไงละครับ ถ้ามันไม่บ่งบอก ถ้าตัดผมสั้นก็ไม่เสียหายนิครับ?

ผมไม่ได้เป็นเด็กบ้าที่อยากตัดผมสั้น แต่ผมก็เป็นคนที่ตัดหัวเกรียนมาตลอด เกรียนชนิดว่าติดหนังหัว

อ๋อ แล้วคำที่ว่ายิดติดกับกฏเดิมๆ  ผมอยากถามว่า มันเดิมๆอยู่แบบนี้ เราก็ยังทำกันไม่ได้จริงไหมครับ?

สำหรับคนที่เรียน รด คำว่าที่คุณว่าเกรียน ของคุณเคยโดนครูฝึกตัดให้สั้นแค่ไหนครับ  คุณไปดูเถอะครับ ทหารทุกประเทศในโลกโดยเฉพาะทหารเข้าประจำการใหม่ ผมจะโคตรสั้นผมบอกได้เลย ยกเว้น คุณไปรบใรที่ห่างไกลซึ่งลำบากต่อการ ตรวจ หรือเป็นช่วงที่ยังมีภารกิจหรือ อยู่ในแถบอันตราย   มันแสดงถึงความมีระเบียบวินัย  ผมก็จะเรียน รด ต่อ ปี4และ5ครับ ให้บุกป่าฝ่าดง บุกเขาลงห่วย ผมก็ไปได้ ผมจะเก็บว่าที่ร้อยตรี
ผมจะเรียนไม่ใช่เพื่อไม่เป็นทหารเกณฑ์ จริงๆผมก็สายตาสั้นเกินกำหนด ผมไม่ต้องเรียน ไม่ต้องเกณฑ์ก็ได้ แต่ผมเรียนเพราะผมเชื่อว่า ผมทำประโยชน์ให้กับประเทศได้มากกว่านี้

ผมเกิดที่แผ่นดินไทย แม่ผมตั้งไข่ผมที่ประเทศไทย ผมโตที่ประเทศไทย และผมก็จะตายที่ประเทศไทย ตระกูลผมมาจากจีนก็จริงแต่ผมก็พร้อมที่จะฆ่าคนจีนเพื่อประเทศไทย    ถ้าอยากไว้ผมยาว ก็ไม่ต้องใส่ใจหรอกครับถ้าคำสั่งง่ายๆยังทำไม่ได้ ชีวิตคุณก็เรียกร้องสิทธิ์จของคุณต่อไป แล้วก็จำไว้ว่าคุณก็จะโดนขออย่างเดียวเหมือนกัน ถ้าเสียสละไม่เป็น

ไม่เกี่ยวกับคำว่า สั่นไร้เหตุผล    
ถ้าคุณมาเรียน รด แล้วอยากไว้ผมยาว ก็ไม่ต้องเรียนหรอกครับ ไปรอจับใบดำใบแดงเถอะ อย่ามาเรียนให้มีปัญหาถ้าเรียนไม่ได้เหมือนเพื่อนๆผม
 กฏง่ายๆแค่ว่าไว้ผมสั้น ถักเปียก อะไรเนี่ย ถ้าจริงๆ ถ้าแค่นี้คุณยังทำไม่ได้ แล้วประเทศชาติจะหวังอะไรคุณได้?
ขอสั่งง่าย ทั้งชีวิตคุณในตอนเรียนก็มีแค่เนี้ย ทำไมถึงเรียกร้องอะไรกันนัก อยากได้สิทธิ์ๆๆๆๆๆๆๆ  ทุกวันเราได้แต่เรียกขอโน่นขอนี่ แล้ว ถามจริงๆ เวลาเขาขอคุณทำได้ไหม

ไหนผมขอดูหัวเกรียนของเหล่า    รด    ที่คุณว่าหน่อยว่าเกรียนเท่าของผมไหม   ผมไปรายงานตัวตอนเรียน ปี2 หัวผมยาวประมาณ 2ซม.ตอนไป ผมถูกครูสั่งไถ่หัว
ผมโดนจนผมบนหัว ของผมมีไม่ถึง 3มม.  ถ้าคุณจะบอกว่า สกินเฮดสั้นกว่านี้ นั่นคือทรงที่คุณอยากไปตัด แต่นี่คือทรงที่ผมโดนบังคับไถ่หัว  ผมบ่าแดงครับ
ผมเป็น ผ.บ.หมวด ของกองร้อยโรงเรียนผม ในศูนย์ฝึก ผมสามารถ สั่งใครก็ได้ในกองร้อย ทั้ง3ชั้นปี ถึงอย่างนั้นผมก็ต้องเกรียนไม่มีข้อยกเว้น  พอผมยอมโดนเพื่อนที่เหลือก็ยอมโดนครับ

ผมตอบตามที่ผมคิด ใครจะแย้งก็แย้งนะครับ อาจจะดูผมโมโหไปหน่อย แต่นี่มันเรื่องง่ายๆที่คนไม่อยากทำ ซึ่งมันเป็นกฏ!!!

« Last Edit: May 14, 2009, 10:06:43 PM by Yung USA#48 »
E-mail: [email protected]
I'm doing my best to leave this world a better place than I found it.

Watch your thoughts;
They became words.
Watch your words;
They became actions.
Watch your actions;
They became habits.
Watch your habits;
They became your character.
Watch your character;
They became your destiny.

Brodhead-JUDA  CARDINALS No.27

JrzZ ITA#48

• Guest
แต่หนูก้อยังแอบอยากไว้ยาวมั่งนะคะ

แบบ ม.ปลายก้อน่าจะให้มั่งอ่ะ

T T

Offline โอเปิ้ล Ger(NH)#48

• AFSer Junior
  • *
9. ทำให้ชื่อเสียงของโรงเรียนเป็นสิ่งจอมปลอมและมองข้ามชื่อเสียงที่แท้จริงไป คือคุณภาพของนักเรียนไม่ได้อยู่ที่ทรงผม  แต่อยู่ที่คุณภาพของการศึกษาเรียนรู้และคุณภาพจิตใจ

ข้อนี้เห็นด้วย
เราเบื่อมาก รร.ชอบเอามาพูด
แต่เราว่าไม่เห็นเกี่ยวไรเลย
ตัดผมก้อเสียตังอีก
ปล่อยไว้เฉยๆไม่ได้หรอ

แต่ที่ว่าเอาเป็นกฎ แล้วพูดทำนองว่าแค่นี้ทำไมทำไม่ได้โตไปจะไปทำไรกิน
มันก้อถูกนะ
แต่เราก็ไม่ใช่คนดีของสังคมอะไร
อยากแหกกฎบ้างเล็กน้อย

ใครบ้างไม่เคยล่ะ
เมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ พวกเราจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน!!

Offline โอเปิ้ล Ger(NH)#48

• AFSer Junior
  • *
อยากรู้จิงๆ

ว่าถ้าเกิดเอาครูฝ่ายปกครองทั่วประเทศมาอยุ่ รร เดียวกัน จะเกิดไรขึ้นน
55

โรงเรียนนั้นคงไม่มีนักเรียน

55

เห็นด้วย
เราจะลาออกคนแรกเลย
เมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ พวกเราจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน!!

Offline P POR#48

• AFSer Graduate
  • *
  • AFS POR#48
  • Exchange In: Portugal
เห็นด้วยอย่างยิ่ง

ASSUMPTION  forever AC 126

ไม่สนับสนุนให้ปั้มกระทู้ หรือ ตอบหลายๆเรพ

Offline MILL Hun#48

• *
  • AFS Hun#48
  • Exchange In: Hungary
ระเบียบมี วินัยมี ทำตามไปก็ไม่เสียหายหรอกครับ สำหรับผม ผมเคยโดนโกนหัวหนักสุดตอนเรียน รด ผมไม่สนไอ้ประวัติที่กล่าวอ้างนั่นหรอกครับ

ใครๆก็อ้างสิทธิ์ได้ เรื่องนั้น ทุกคนถูก เรื่องประชาธิปไตย แต่ทุกๆประเทศในโลก ก็ยังต้องมีข้อปฏิบัติ ไม่ว่าเจริญหรือไม่เจริญก็ตาม
ผมไม่เห็นด้วยว่าการที่เอาประเทศอื่นมาอ้าง ว่าประเทศพัฒนาเขาไม่เห็นต้องทำ  แล้วยังไงล่ะครับ??  เราเหมือนพวกเขาตรงไหน เขาจะไปตี ไปข่มขืน ไปนอนกับใคร ถึงเขาจะเป็นยังไงเขาก็ไปเรียน แค่ไปเรียน  ผมไม่ได้ชมแค่รักเรียนต่างชาติ คนเหล่านั้นก็มีทำไม่ดี ไม่มีใครดีที่สุดหรอกครับ
ผมจะสั้นไม่สั้นไม่เกี่ยวหรอกครับ แต่นี่คือประเทศไทย!!!

ไม่ผิดหรอกครับที่จะแสดงความคิดเห็น ก็ถ้าอ้างตามสิทธิ์กันจริงๆ  ใครจะเด่นจะดีจะดัง ก็ไม่ดูกันที่ทรงผม ฉะนั้นตัดสั้นไปก็ไม่เสียหาย
ถ้าเล่าถึงญี่ปุ่นที่ตัดผมสั้นทุกคน บางทีที่บอกๆกันไปตาม จขกท ผมเชื่อว่าลึกๆแล้วมันเป็นกุศโลบาย ที่อบากให้ทุกคนเหมือนกัน มีความเป็นหนึ่งอันเดียวกัน นั่นคือยามศึกสงครามของพวกเขา  อย่างที่หนังเรื่อง The day the earth stood still เค้าพูด ว่า เราจะไม่เปลี่ยนหากเมื่อยืนบนปากเหวเท่านั้น 

ผมสั้นไม่ได้บ่งบอกถึงสติปัญญาในการเรียนครับ อันนี้ผมเห็นด้วย แล้วยังไงละครับ ถ้ามันไม่บ่งบอก ถ้าตัดผมสั้นก็ไม่เสียหายนิครับ?

ผมไม่ได้เป็นเด็กบ้าที่อยากตัดผมสั้น แต่ผมก็เป็นคนที่ตัดหัวเกรียนมาตลอด เกรียนชนิดว่าติดหนังหัว

อ๋อ แล้วคำที่ว่ายิดติดกับกฏเดิมๆ  ผมอยากถามว่า มันเดิมๆอยู่แบบนี้ เราก็ยังทำกันไม่ได้จริงไหมครับ?

สำหรับคนที่เรียน รด คำว่าที่คุณว่าเกรียน ของคุณเคยโดนครูฝึกตัดให้สั้นแค่ไหนครับ  คุณไปดูเถอะครับ ทหารทุกประเทศในโลกโดยเฉพาะทหารเข้าประจำการใหม่ ผมจะโคตรสั้นผมบอกได้เลย ยกเว้น คุณไปรบใรที่ห่างไกลซึ่งลำบากต่อการ ตรวจ หรือเป็นช่วงที่ยังมีภารกิจหรือ อยู่ในแถบอันตราย   มันแสดงถึงความมีระเบียบวินัย  ผมก็จะเรียน รด ต่อ ปี4และ5ครับ ให้บุกป่าฝ่าดง บุกเขาลงห่วย ผมก็ไปได้ ผมจะเก็บว่าที่ร้อยตรี
ผมจะเรียนไม่ใช่เพื่อไม่เป็นทหารเกณฑ์ จริงๆผมก็สายตาสั้นเกินกำหนด ผมไม่ต้องเรียน ไม่ต้องเกณฑ์ก็ได้ แต่ผมเรียนเพราะผมเชื่อว่า ผมทำประโยชน์ให้กับประเทศได้มากกว่านี้

ผมเกิดที่แผ่นดินไทย แม่ผมตั้งไข่ผมที่ประเทศไทย ผมโตที่ประเทศไทย และผมก็จะตายที่ประเทศไทย ตระกูลผมมาจากจีนก็จริงแต่ผมก็พร้อมที่จะฆ่าคนจีนเพื่อประเทศไทย    ถ้าอยากไว้ผมยาว ก็ไม่ต้องใส่ใจหรอกครับถ้าคำสั่งง่ายๆยังทำไม่ได้ ชีวิตคุณก็เรียกร้องสิทธิ์จของคุณต่อไป แล้วก็จำไว้ว่าคุณก็จะโดนขออย่างเดียวเหมือนกัน ถ้าเสียสละไม่เป็น

ไม่เกี่ยวกับคำว่า สั่นไร้เหตุผล    
ถ้าคุณมาเรียน รด แล้วอยากไว้ผมยาว ก็ไม่ต้องเรียนหรอกครับ ไปรอจับใบดำใบแดงเถอะ อย่ามาเรียนให้มีปัญหาถ้าเรียนไม่ได้เหมือนเพื่อนๆผม
 กฏง่ายๆแค่ว่าไว้ผมสั้น ถักเปียก อะไรเนี่ย ถ้าจริงๆ ถ้าแค่นี้คุณยังทำไม่ได้ แล้วประเทศชาติจะหวังอะไรคุณได้?
ขอสั่งง่าย ทั้งชีวิตคุณในตอนเรียนก็มีแค่เนี้ย ทำไมถึงเรียกร้องอะไรกันนัก อยากได้สิทธิ์ๆๆๆๆๆๆๆ  ทุกวันเราได้แต่เรียกขอโน่นขอนี่ แล้ว ถามจริงๆ เวลาเขาขอคุณทำได้ไหม

ไหนผมขอดูหัวเกรียนของเหล่า    รด    ที่คุณว่าหน่อยว่าเกรียนเท่าของผมไหม   ผมไปรายงานตัวตอนเรียน ปี2 หัวผมยาวประมาณ 2ซม.ตอนไป ผมถูกครูสั่งไถ่หัว
ผมโดนจนผมบนหัว ของผมมีไม่ถึง 3มม.  ถ้าคุณจะบอกว่า สกินเฮดสั้นกว่านี้ นั่นคือทรงที่คุณอยากไปตัด แต่นี่คือทรงที่ผมโดนบังคับไถ่หัว  ผมบ่าแดงครับ
ผมเป็น ผ.บ.หมวด ของกองร้อยโรงเรียนผม ในศูนย์ฝึก ผมสามารถ สั่งใครก็ได้ในกองร้อย ทั้ง3ชั้นปี ถึงอย่างนั้นผมก็ต้องเกรียนไม่มีข้อยกเว้น  พอผมยอมโดนเพื่อนที่เหลือก็ยอมโดนครับ

ผมตอบตามที่ผมคิด ใครจะแย้งก็แย้งนะครับ อาจจะดูผมโมโหไปหน่อย แต่นี่มันเรื่องง่ายๆที่คนไม่อยากทำ ซึ่งมันเป็นกฏ!!!

เห็นด้วยครับ แค่ตัดผม ก็ตัดไปเห๊อะ คิดไรมาก = w ="
Debsirin'125 (50-53)
Faculty of Education, Chulalongkorn University 2011

Offline แพรวไปญี่ปุ่น47❤

• AFSer Editor in Chief
  • *
  • Exchange In: Japan
  • Generation: #47 (2008-2009)
คิดซะว่าเป็นวัฒนธรรมที่ฝังรากลึกลงไปในสายเลือดก้แล้วกัน จะได้ปลงๆ เหอๆ

นี่คือคำพูดจากอาจารย์ฝ่ายปกครองของร.ร.อันดับ 1 ของไทยนะ
v
v

"พวกเธอเป็นกลุ่มคนที่คนทั้งประเทศคาดหวัง การอยู่ในกฏระเบียบเป็นสิ่งสำคัญ ระเบียบทรงผมเป็นเรื่องเล็กๆที่ถ้าทำไม่ได้

แล้วอนาคตของประเทศจะเจริญได้ยังไง ในเมื่อแค่เรื่องง่ายๆยังทำกันไม่ได้..."

เหอๆ

แต่เราก็ยอมรับว่าเราก้แหกกฏนะ แต่แบบมีลิมิต ไม่ใช้ซอยแหลก ผมสี กระโปรงเหนือเข่าอ่า ไม่ทำหน้าเกลียด

เรื่องทรงผมมันกลายเป็นวัฒนธรรมที่ดีงามไปแล้วจริงๆ ผู้ใหญ่ส่วนใหญ่ ยังไงก็ให้ความเชื่อถือเด็กที่มีระเบียบเรียบร้อยมากกว่าพวกหัวเพิ้งอยู่แล้ว

รูปลักษณ์ที่ดี ไม่ใช่แค่ตามสมัยแฟชั่นนิยม แต่คือการทำตัวเองให้ดูเรียบร้อย น่าเชื่อถือ อันนี้มีชัยกว่าครึ่งแล้ว
I❤NIIGATA
✪,,AFS JAPAN 47,,✪

✤ sjc ep red renaissance ✤
✤ TU72  Arts-Jap#10 ✤
✤ Gifted Eng#6 ✤

Offline WIN

• *
  • AFS #48 JFK (Delmarpa Area Team)
ผมคิดว่าเราเลือกเรียนได้คับบ เรื่อง นศท.  เพราะฉะนั้นการตัดเกรียนใน รด. ก้ไม่เป็นปัญหา เพราะถ้าคุณไม่อยากตัดคุณก็เลือกที่จะไม่เรียนได้คับบ^^

ส่วนเรื่องของทรงผมเกรียน ใน รร ก้เป็นอีกประเด็นหนึ่งคับบ

ผมมีข้อมูลที่ได้มาจาก   
 http://www.act.ac.th/act_board/index.php?PHPSESSID=6fcc75ad4001f9239f1f52f0b507e723&topic=6.15

ให้เพื่อนๆได้ลองอ่านดูคับบ

แถลงการณ์ว่าด้วยเรื่องทรงผมนักเรียน

ใน รอบปีที่ผ่านมานี้ เราได้เห็นความเปลี่ยนแปลงระลอกใหญ่ในวงการศึกษาของชาติ ได้มีการพูดถึงเรื่องการปฏิรูปการศึกษา มีการออก พรบ. การศึกษาแห่งชาติฉบับแรกออกมา ซึ่งก็เป็นที่น่ายินดีว่าประเทศไทยของเราได้เริ่มตื่นตัวในเรื่องนี้เสียที ... ถึงจะช้าไปหน่อยก็เถอะ ... และมีความเคลื่อนไหวอีกหลายอย่าง จากทุกฝ่ายในสังคม รวมทั้งการตั้งคำถามเกี่ยวกับระเบียบบางอย่างอันเป็นที่ข้องใจมานาน เช่น ในเรื่องทรงผมนักเรียน ซึ่งมีการพูดถึงกันมาหลายครั้งแล้ว ในฐานะที่พวกเรานักเรียนทั่วประเทศเป็นผู้รับผลกระทบโดยตรง ทาง StudentNet Thailand จึงได้ร่างแถลงการณ์ฉบับนี้ขึ้น จากการระดมความคิดของเหล่าสมาชิกระดับเสนาธิการ และด้วยความร่วมมือของเพื่อนนักเรียนอีกหลายคน จึงได้วิเคราะห์ปัญหานี้ไว้เป็นข้อๆ จากแง่มุมต่างๆ กัน เพื่อเป็นต้นแบบสำหรับการต่อสู้เรียกร้องความเป็นธรรมในเรื่องนี้ต่อไป

ว่า กันว่า การบังคับให้ตัดผมสั้น เป็นการฝึกเด็กให้อยู่ในระเบียบวินัยเพื่อจะได้ใช้ชีวิตอยู่ในสังคมอย่างสงบ สุข (ซึ่งถ้าได้ผลจริงสิงคโปร์คงต้องมาดูงานจากเรานานแล้ว) ทุกๆ คนครับ ระเบียบวินัยมีไว้เพื่ออะไร?เพื่อให้เกิดผลดีต่อสังคมโดยส่วนรวมมิใช่หรือ? แต่ถามหน่อยว่าการที่ผมบนหัวเราจะยาวหรือสั้น มันไปสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่นหรือเปล่า? แล้วเราก็ไม่ใช่พระภิกษุ นักโทษ หรือทหาร แต่เป็นเด็กนักเรียนที่มีชีวิตจิตใจ
มองอีกแง่หนึ่ง ก็เพราะมีการบังคับใช้กฎเหล่านี้มิใช่หรือ ที่ทำให้สังคมเกิดความเคยชินจนเกิดเป็นค่านิยมว่า เด็กดีความประพฤติเรียบร้อยต้อง "ใส่เสื้อในกางเกง นุ่งกางเกงขาสั้นแค่หัวเข่า หิ้วกระเป๋าหนังสีดำหนัก 5 กิโล ตัดผมทรงอัปลักษณ์ครึ่งๆ กลางๆ" มาจนถึงทุกวันนี้?
ทราบหรือไม่? กฎระเบียบข้อนี้เป็นส่วนหนึ่งของประกาศคณะปฎิวัติที่ออกมาเมื่อปี พศ. 2515 (ก่อนเหตุการณ์ 14 ตุลาไม่นานนัก) โดยจอมพลถนอม กิตติขจร ( ไม่มีอะไรมาก แค่บอกไว้พอให้รู้ที่มาที่ไปเฉยๆ )
คนหลายคนอ้างว่า เด็กไทยยังไม่มีความรับผิดชอบ จึงต้องบังคับกัน ถ้าเช่นนั้น ทำไมเราถึงไม่ปลูกฝังความรู้สึกรับผิดชอบ การเคารพสิทธิของตัวเองและผู้อื่นให้กับเด็กรุ่นใหม่ๆ ที่จะเติบโตขึ้นมาล่ะครับ?
... มันหมายความว่ายังไงกัน ที่บอกว่าเด็กฝรั่งรู้จักหาเงินเอง แต่เด็กไทยเอาแต่แบมือขอพ่อแม่ ... ก็ค่านิยมของสังคมเองไม่ใช่หรือที่เป็นข้อจำกัด? (ถ้ามีเด็กทำงานเลี้ยงตัวเองก็คงมีคนบอกว่ามีหน้าที่เรียนหนังสือก็เรียนไป เรื่องอื่นไม่ต้องยุ่ง ยิ่งจะเลิกเรียนกลางคันมาตั้งบริษัทแบบนาย Bill Gates ด้วยแล้วไม่ต้องพูดถึง ) -- สภาพการณ์แบบนี้ใช่ไหมครับที่เรียกว่า "โดนทั้งขึ้นทั้งล่อง"?
และขอความกรุณาอย่าดูถูกความสามารถของนัก เรียนไทยให้มากนัก เราขอบอกไว้เลยว่าลึกๆ แล้วเด็กส่วนมากมีความรู้สึกรักดีพอสมควร แต่การเอาแต่เรียนอย่างเดียวนั้นอาจเข้าทำนอง "ความรู้ท่วมหัวเอาตัวไม่รอด" ก็ได้ ซึ่งผลลัพธ์นั้นพวกเราก็คงได้เห็นกันมาอย่างเพียงพอแล้วในสังคมทุกวันนี้
... ขอย้ำว่า การสร้างกฎระเบียบที่เข้มงวดมาบังคับแต่เพียงอย่างเดียวนั้นเป็นการแก้ไข ปัญหาที่ปลายเหตุ ซึ่งคงจะต้องตามแก้กันไปอย่างไม่รู้จักจบสิ้น
มองใน แง่ชีววิทยา ขั้นตอนของการวิวัฒนาการนับล้านปีกว่าจะมาเป็นสัตว์ประเสริฐที่เรียกกันว่า "มนุษย์" นั้น ได้ทำให้ขนตามร่างกายหดหายไปเกือบทั้งหมด เหลือเพียงบางแห่งเท่านั้น รวมทั้งผมด้วย หมายความว่ามันต้องมีประโยชน์ นั่นคือ ช่วยป้องกันกะโหลกศีรษะซึ่งบรรจุสมองอันเป็นอวัยวะสำคัญที่สุดและเปราะ บางอย่างยิ่งจากความร้อนหนาว และการกระทบกระเทือนจากภายนอก
อีกอย่าง หนึ่ง ถ้าหากผมยาวทำให้สารอาหารไปเลี้ยงสมองน้อยลงจนโง่อย่างที่อาจารย์บาง ท่านกล่าวไว้แล้ว โดยอาศัยหลักการคัดเลือกตามธรรมชาติ ทุกวันนี้ก็น่าจะมีคนหัวล้านเต็มบ้านเต็มเ*** และเรื่องการไว้ผมยาวหรือสั้นก็จะไม่เป็นปัญหาแม้แต่น้อย
ค่าใช้จ่าย ที่ต้องสิ้นเปลืองไปกับการตัดผมทั้งหมด ในสมัยนี้นับว่าไม่ใช่น้อย และแม้จะเอาไปเทียบกับค่าใช้จ่ายในการซื้อแชมพู ผลิตภัณฑ์บำรุงเส้นผม ก็น่าจะน้อยกว่าด้วยซ้ำ ลองเทียบดูสิครับ แชมพูขวดละกี่บาท ขวดหนึ่งใช้ได้กี่สัปดาห์ (คงมีคนจำนวนไม่มากนักที่จะขยันสระผมอย่างประณีตได้ทุกวี่ทุกวัน) และตัดผมครั้งละกี่บาท ซึ่งหากจะให้สั้นพอรอดจากการตรวจผมในโรงเรียนที่เข้มงวดได้ก็คงต้องไปตัด ทุกๆครึ่งเดือน แถมถ้าไม่ผ่าน โดนตัดแหว่งก็ต้องไปตัดแก้มาอีก อาจเป็น 2-3 รอบ กว่าจะสั้นเกรียนเป็นที่พอใจของท่านอาจารย์ และสิ่งที่น่าสนใจอีกอย่างคือเส้นผมมีลักษณะคล้ายกับเล็บและเซลล์ร่างกาย นั่นคือยิ่งเราไปทำลายมันมากและบ่อยเท่าไหร่ก็จะยิ่งเป็นการกระตุ้นให้ส่วน นั้นเร่งการเจริญเติบโตเร็วขึ้น ทั้งหมดนี้ยังไม่นับต้นทุนที่คิดเป็นตัวเงินไม่ได้อีก เช่น สุขภาพจิตของครูและนักเรียน สรุปแล้วไม่น่าจะคุ้มกัน
ธรรมชาติของ มนุษย์ทุกคน ย่อมปรารถนาเป็นที่ยอมรับในสังคม และต้องการแสดงออกซึ่งความเป็นตัวของตัวเอง โดยเฉพาะอย่างยิ่งในช่วงวัยรุ่นซึ่งต้องประสบความเปลี่ยนแปลงหลายด้าน มีความรู้สึกรักสวยรักงามซึ่งก็เป็นปกติธรรมดา และแสวงหาการยอมรับจากเพื่อนๆ และผู้คนรอบข้าง การมีทรงผมที่ดูดีเข้ากับใบหน้าและบุคลิก ก็เป็นการเสริมสร้างความมั่นใจให้กับตนเองทางหนึ่ง ซึ่งสิ่งเหล่านี้จะเป็นพื้นฐานการเรียนรู้ในการพัฒนาบุคลิกภาพเพื่อจะโตไป เป็นผู้ใหญ่ที่มีคุณภาพของสังคมต่อไป และซับซ้อนมากกว่าที่คนส่วนใหญ่เคยเข้าใจ ว่าเป็นแค่เรื่องอยากหล่อเพื่อจะไปจีบสาวเท่านั้น
อีกสิ่งหนึ่ง ที่ต้องยอมรับก็คือโลกของเด็กทุกวันนี้กว้างไกลและหมุนเร็วกว่าแต่ก่อน มากอย่างเทียบกันไม่ได้ ชีวิตของเราไม่ได้มีแค่ โรงเรียน กับ บ้าน อีกต่อไป
...ระบบการศึกษาของไทยนั้น จำกัดกรอบความคิดของบุคคลมากเกินพอแล้ว จึงไม่น่าแปลกใจเลยที่เราได้กลายเป็นสังคมที่ขาดความคิดสร้างสรรค์
บาง ท่านบอกว่า ความคิดที่จะไว้ผมยาวนี้เป็นการนำเอาเศษสวะกากเดนของวัฒนธรรมฝรั่งเข้ามาปน เปื้อน ชาติของเรามีเอกลักษณ์วัฒนธรรมอันสูงส่งและศักดิ์สิทธิ์ เป็นที่ภาคภูมิมานับพันๆ ปี ... ครับ อันนี้เป็นเรื่องของอดีต และเราถือว่าคนไม่มีอนาคตมักจะชอบหมกมุ่นอยู่กับอดีตที่ผ่านไปแล้ว ... ต่อมามีผู้โต้แย้งว่า วัฒนธรรมที่เปิดเผยและให้เสรีภาพกับเด็กมากนั้น ทำให้สังคมต่ำทรามลง แล้วก็ยกตัวอย่างเรื่องเด็กอเมริกันใช้ปืนยิงกราดฆ่าคนมาประกอบ (ถ้าเราอ้างอิงญี่ปุ่น ก็คงจะมีคนหยิบเอาสถิติการฆ่าตัวตายของเด็กนักเรียนมาพูดเหมือนกัน) แล้วที่เราได้ชื่อว่าเป็นชาติที่เต็มไปด้วยการคอรัปชั่น เล่นเส้นเล่นสาย แถมเป็นนักลอกเลียนแบบชนิดไร้จรรยาบรรณล่ะ ทำไมไม่มีใครพูดถึงบ้าง? ทำเป็นลืมหรือไม่รู้จริงๆ กันแน่??
...ไม่มีชาติไหนดีหรือเลว 100% หรอกครับ และพวกเราก็มั่นใจว่าการบังคับตัดผมสั้นเป็น "เอกลักษณ์ไทยส่วนเกิน" อย่างหนึ่งที่เราไม่ต้องการ เช่นเดียวกับนิสัยชอบตัดสินคนจากรูปลักษณ์ภายนอก
(สังเกตให้ดีๆ นะครับ ลองอ่านข้อนี้อย่างพินิจพิเคราะห์ แล้วดูเทียบกับข้อ 2,3 คุณอาจจะเริ่มมองเห็นอะไรบางอย่าง...)
เราได้แต่อ้างอยู่ตลอดเวลาว่า "เ***ไทยเป็นเ***พุทธ" แต่เอาเข้าจริงๆ แค่หลักกาลามสูตร ทำไมเราถึงยังปฏิบัติตามกันไม่ได้?
ทุก สิ่งทุกอย่างย่อมมีความเปลี่ยนแปลงเป็นธรรมดา และประวัติศาสตร์ก็ได้แสดงตัวอย่างให้เห็นมานักต่อนักแล้วว่า ผู้ที่เอาแต่ยึดติดอยู่กับความคิดและหลักการเดิมๆ ล้วนแล้วแต่ต้องประสบกับความทุกข์และตามมาด้วยความเสื่อมสลาย ทั้งนี้เพราะไม่สามารถปรับตัวให้อยู่ร่วมกับสิ่งแวดล้อมอย่างเหมาะสมได้
จากเหตุผลและความชอบธรรมด้วยประการทั้งปวง เราจึงจะขอสนับสนุนให้
ออก กฎคุ้มครองสิทธิในการดูแลทรงผมตัวเองของนักเรียนไทย โดยเฉพาะในชั้น ม.ปลาย ... โรงเรียนใดโรงเรียนหนึ่งจะออกกฎเพื่อลิดรอนสิทธิข้อนี้ของนักเรียนไม่ได้อีก ต่อไป
ลด ละ เลิก ธรรมเนียมการกล้อนผมนักเรียนให้แหว่งจนดูเป็นที่ทุเรศสายตาแก่ผู้พบเห็น อันเป็นที่นิยมในเหล่าอาจารย์ฝ่ายปกครองทั้งหลาย เนื่องจากดูรูปการณ์แล้วไม่น่าจะเป็นการกระทำของอารยชน

เมื่อมี ผู้กล่าวว่า เรื่องไว้ผมยาวนั้นเป็นเรื่องไร้สาระควรเอาเวลาไปเรียนหนังสือดีกว่า เราก็กล่าวได้เช่นกันว่า มันเป็นเรื่องที่ไร้สาระจนไม่น่าจะต้องออกเป็นระเบียบมาบังคับ ควรเอาเวลาและพลังงานไปพัฒนาการศึกษาของชาติในด้านอื่นมากกว่า
สุด ท้ายนี้ ขอฝากไว้ว่า เรื่องนี้เป็นปัญหาที่ยืดเยื้อมานานแล้ว หากแต่ไม่ได้เป็นเพียงปัญหาเดียวของการศึกษาชาติไทย ... มันคือก้อนน้ำแข็งก้อนหนึ่งที่เห็นได้ชัดที่สุดบนยอดของภูเขาน้ำแข็ง เนื่องจากเป็นเรื่องใกล้ตัวที่สุดอย่างหนึ่ง ลองคิดดู เมื่อเราไม่ได้อยู่ในโรงเรียน เราก็ยังเปลี่ยนชุดแล้วกลับมาเป็นตัวเราเองเพื่อจะไปเที่ยวหรือพักผ่อนได้ ... แต่เราคงไม่อาจจะไปบังคับเส้นผมให้มันยืดหดตามใจชอบได้แน่ ...
ความ พยายามที่จะต่อสู้เรียกร้องสิทธิเช่นนี้ในครั้งก่อนๆ ที่เราเคยเห็น ส่วนมากมิได้มีการทำอย่างจริงจัง และประเด็นที่ยกมายังคงกระจัดกระจาย ไม่ครบถ้วนสมบูรณ์ ไม่มีจุดยืนที่ชัดเจนพอ จึงถูกลากประเด็นไปมาและถูกขยายให้ไปพัวพันกับเรื่องอื่นๆ ทั้งที่เกี่ยวข้องและไม่เกี่ยวข้อง จนพลังลดลงและเงียบหายไปในที่สุด ... เราพยายามเรียนรู้จากความผิดพลาดเหล่านี้ และสรุปแนวคิดให้ครอบคลุมทุกด้านออกมาเป็นแถลงการณ์รวบยอดฉบับนี้นั่นเอง
แต่ อย่างไรก็ตาม เรารู้ว่านี่ยังไม่ใช่จุดสิ้นสุด ไม่มีชัยชนะใดได้มาโดยง่ายดาย แถลงการณ์ในหัวข้อนี้อาจไม่ใช่ฉบับสุดท้าย เราก็ได้แต่หวังว่ามันจะช่วยจุดประกายความคิดให้ผู้คนทั่วไปหันมานึกถึง และช่วยกันผลักดันเรื่องนี้ให้ถึงปลายทางเสียที
พวกเราคือเยาวชนคน รุ่นใหม่ จะเป็นพลังสำคัญของประเทศชาติต่อไปข้างหน้า จงระลึกไว้ว่า หากเราไม่กำหนดอนาคตของตัวเอง จะหวังสิ่งใดมาช่วยเหลือได้เล่า?

Email/MSN: [email protected]
HI5:http://winnybaa.hi5.com
USA#48:CAMP 2

Offline Yang USA#48

• AFSer Editor
  • *
  • AFS USA#48 Brodhead WI.
ที่คุณ Perth เขาพูดเรื่องค่านิยมผมเห็นด้วยนะ  ผมเชื่อคำพูดอยู่อย่างนึงว่า การศึกษาทำให้คนมีงานทำ แต่กิจกรรมทำให้คนทำงานเป็น

มีการคำนวนค่ายาสระผมด้วย 5555+ ช่างคิดนะ ถึงเรื่องผมสั่นจะฟังดูเป็นที่ไม่ชื่นชอบ แล้วที่คุณ Perth ว่าเป็นการแก้ไขปัญหาปลายเหตุนี่ก็ใช่ แต่การปลูกจิตสำนึกมันยากกว่าปลูกต้นถั่วนะ ใช่ว่า เดือนหรือ2เดือนมันจะแก้ได้ มันต้องถูกฝึกมาแต่เด็ก ยิ่งมาม.ปลายแล้วความคิดมันเป็นของตัวเอง แล้วมันจะแก้ทันไหมล่ะท่าน? ผมก็เป็นคนที่ แหกกฏนะ ใช่ว่าจะไม่ทำ ผมทำผิดมากกว่าถูกด้วยในชีวิต แต่ผมก็อย่างที่แพรวว่า ไม่ทำอะไรที่เกินไป 

ผมสั้นไม่ได้น่าเกลียดอะไรนะสำหรับผม ผมคิดว่าที่กระทรวงเค้าออกกฏแบบนี้ เค้าออกเพราะมีความหมายนะ แต่เขาไม่พูดหรอกว่าทำไม คำถามบางอย่างไม่ควรถามและคำตอบบางคำตอบไม่ควรตอบ  ถ้าเอาจริงๆเลย พลังของเด็กรุ่นใหม่ เนี่ย มันทำอะไรได้อีกเยอะ อย่าเอามาถกกันเรื่องที่ไม่เป็นเรื่องก็ดี

ที่คุณPerth พูดว่า

ธรรมชาติของมนุษย์ทุกคน ย่อมปรารถนาเป็นที่ยอมรับในสังคม และต้องการแสดงออกซึ่งความเป็นตัวของตัวเอง โดยเฉพาะอย่างยิ่งในช่วงวัยรุ่นซึ่งต้องประสบความเปลี่ยนแปลงหลายด้าน มีความรู้สึกรักสวยรักงามซึ่งก็เป็นปกติธรรมดา และแสวงหาการยอมรับจากเพื่อนๆ และผู้คนรอบข้าง การมีทรงผมที่ดูดีเข้ากับใบหน้าและบุคลิก ก็เป็นการเสริมสร้างความมั่นใจให้กับตนเองทางหนึ่ง

สำหรับผมแล้วมันมีช่วงเวลาของคำพูดเหล่านี้นะ แต่ผมว่าวัยเรียนถ้าเราทุกคนจำกัดนิยามของคำว่า ที่ยอมรับของสังคมให้มันเล็กลง ดอกไม้ต่อให้ถึงวันที่มันบานและสวยที่สุด มันก็ต้องร่วงลงมาเป็นปุ๋ยอยู่ดี  ไม่ต้องรีบก็ได้นะครับ สั้นๆน่ะมาตรฐานเดียวกัน   นักเรียนไทยไม่จำเป็นต้องเหมือนนักเรียนต่างชาติ เพราะทรงผมหรือเครืองแบบ
ถ้าเรามีดีอย่างอื่นก็แสดงให้เขาดูเถอะครับ   แล้วก็อย่าว่าครูปกครองเลย(อันนี้ขอส่วนตัว) ครูเขาต้องทำแบบนี้เพราะคำว่าหน้าที่ครับเพราะเขาคือครู รับคำสั่งมา ก็ต้องนำมาปฏิบัติ ผมฟังเพื่อนผมด่าต่อว่า ครูปกครองเดินตรวจผมว่า  กร่าง โชว์พาว  มันไม่ดีเลยนะผมฟังแล้วก็พูดกับพวกมันว่า   เฮ้ย ถ้าพวกเอ็งคิดเข้าขางตัวเองเอาแต่ใจแบบนี้ อะไรไม่ได้ก็บ่น อะไรไม่ได้ก็ว่า พวกมึงบ่นเป็น เด็กอนุบาล เลยว่ะ จะเข้ามหาลัยแล้วทำตัวให้สมหน่อย  ครูเค้าทำก็มีเหตุผล มึงคิดว่าเค้าเดินๆทั้งวันตามตีตามไปไถ่ผมนี่เขามีความสุขเรอะ     

ลองเอามุมมองของเรามาเทียบกับกรอบที่เค้าชอบพูดๆกันนั่นหล่ะ ว่าอย่างแหกกรอบนะ อย่าโน่นอย่านี่   ผมก็ไม่ได้แหกกรอบอะไรนะ แต่ผมชอบขยายกรอบของตัวเองให้ผมมีที่เดินมากขึ้น มันก็ดีกว่าไม่ใช่เหรอครับ :th_059_:
E-mail: [email protected]
I'm doing my best to leave this world a better place than I found it.

Watch your thoughts;
They became words.
Watch your words;
They became actions.
Watch your actions;
They became habits.
Watch your habits;
They became your character.
Watch your character;
They became your destiny.

Brodhead-JUDA  CARDINALS No.27

Offline --★ LamPon

• *
  • LamPon L กะ P เราคู่กัน
แต่หนูก้อยังแอบอยากไว้ยาวมั่งนะคะ

แบบ ม.ปลายก้อน่าจะให้มั่งอ่ะ

T T

จิงของแกเจอา

แบบว่าหน้าปลิ้นบทความไปปล่อยหน้าห้องปกครอง

E-mail : [email protected]
Hi 5 : http://ponlpk-disenchanted.hi5.com
Facebook : Pon Lampard
-------------- รั ก เ ช ล ซี ข า ด ใ จ (^^'') ----------------
C H E L S E A    I S    MY    LIFE

Offline --Pete~tii@Italy--

• AFSer Senior
  • *
  • วันเวลาจะผ่านไปยังไง ช่วงเวลาดีๆก็จะเก็บไว้ในใจเสมอ :") vi amo...
  • Exchange In: Italy
ก็นะ

จารย์บอกเด็กให้ตัดตรง ห้ามซอย ห้ามย้อม ติ่งหูเท่านั้น!!

แต่ดูอาจารย์คนที่บอกดิ๊
ทั้งย้อม ดัด ตัด ซอย
- -...

ก็เข้าใจนะว่าเป็นผู้ใหญ่แล้ว
แต่อาจารย์บางคนก็น่าจะทำผมให้มีระเบียบอย่างที่เคยบอกนักเรียนทุกๆวัน

แต่ก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรมากมายหรอก
แต่แค่ไม่ชอบที่จารย์ทำ แต่บอกให้เรา อย่าทำ!!
อิตาลี๊.. อิตาลี >__< ตะ ลา ลา...

JrzZ ITA#48

• Guest
เฮ้อ มันก้อจิง

ถ้าให้โอกาสนักเรียนได้ทำอะไรนอกกรอบบ้าง

ประเทศจะได้มีอะไรใหม่ๆ เจ๋งๆเพิ่มขึ้นอีกเยอะเลยแหละ

T T